16 ม.ค.2565 - พล.ต.นพ.เหรียญทอง แน่นหนา ผู้อำนวยการโรงพยาบาลมงกุฎวัฒนะ โพสต์ข้อความในเฟซบุ๊กว่า เมื่อคืนคุณดนัย เอกมหาสวัสดิ์ สัมภาษณถึงการเป็นคนขวาจัดสุดโต่งของผม ในทำนองว่าสังคมไทยนั้นไม่สบายใจ (ผมไม่เคืองคุณดนัยที่มีคำถามเช่นนั้น เพราะคุณดนัยทำหน้าที่สื่อสารมวลชนนะครับ ผมชอบเสียด้วยซ้ำ ผมจะได้พูดผ่านสื่อชัดๆ) ผมก็แปลกใจลึกๆว่าสังคมไทยนั้นไม่สบายใจอะไรกับการที่ผมมีความชัดเจนในหน้าที่การพิทักษ์รักษาไว้ซึ่งสถาบันพระมหากษัตริย์ซึ่งเป็นหน้าที่ของคนไทยตามรัฐธรรมนูญแห่งราชอาณาจักรไทยกันล่ะครับ
ผมบอกตรงๆว่าผมไม่สนใจสังคมคนโลกสวยเลยนะครับ เพราะมันเป็น 'สังคมของคนเมืองในกรุงศรีอยุธยาก่อนกรุงแตกครั้งที่ 2' เป็นสังคมของคนที่ไม่พร้อมปกป้องความมั่นคงของชาติ...ผมเป็นคนที่มีค่านิยม 'การเป็นนักรบ' ต่างหากครับ ถึงแม้ผมจะเป็นแค่หมอแก่ๆก็ตาม
ผมมีชีวิตที่สุขสบายจะตายไป จะเห็นแก่ประโยชน์สุขส่วนตัว ใช้ชีวิตโลกสวยอย่างไรก็ได้ แต่เพราะสถานการณ์บ้านเมือง สถานการณ์การคุกคามบั่นทอนสถาบันพระมหากษัตริย์ ผมจึงไม่นิ่งดูดาย ไม่เพิกเฉย และแสดงความชัดเจนร่วมกับประชาชนที่แสดงออกถึงความจงรักภักดีที่พร้อมปกป้องสถาบันพระมหากษัตริย์อย่างตาต่อตา ฟันต่อฟัน ด้วยคนเท่านั้น
ผมเคยโพสต์อวดร่ำอวดรวยน่าหมั่นไส้ว่า เมื่อผมลาออกจากราชการแล้ว ผมจะต้องไปพักผ่อนที่บ้านพักตากอากาศของพ่อแม่ริมทะเลที่ เมืองเพิร์ธ รัฐออสเตรเลียตะวันตก ทุกๆ 6 เดือน จนเมื่อผมได้พบเห็นการหมิ่นพระบรมเดชานุภาพจาบจ้วงพระเจ้าอยู่หัวฯและพระบรมวงศานุวงศ์ แล้วทำให้ผมรู้สึกว่า "ผมเห็นแก่ตัว ทอดทิ้งพระเจ้าแผ่นดิน เป็นการตระบัดสัตย์ต่อองค์จอมทัพ" นับจากวันนั้น ผมเลิกเดินทางไปพักผ่อนใช้ชีวิตสุขนิยมอีกเลย
จากวันนั้นถึงวันนี้ ชีวิตผมไม่สงบและต้องเผชิญความขัดแย้งต่างๆนานา บางครั้งผมก็รู้สึกอยากเห็นแก่ตัว กลับไปใช้ชีวิตสุขนิยมโลกสวยมากๆๆๆๆของผมอีก ...โคตรมีความสุขมากๆ และน่าอิจฉาสำหรับสังคมคนโลกสวยเลยนะครับ
แต่เพราะจะไม่ทอดทิ้งพระเจ้าแผ่นดินอีกต่อไปแล้ว ก็ทำให้การสละความสุขส่วนตัวของผมก็ถือเป็นความภาคภูมิใจต่อตนเองและวงศ์ตระกูล ใครจะรังเกียจ 'คนขวาจัดสุดโต่ง'อย่างผม ก็ชั่งหัวมัน คนขวาจัดสุดโต่งอย่างผมนี่แหละที่จะปกป้องชาติราชบัลลังได้จริง ไม่ดีแต่พูดหรือสร้างวาทกรรมสวยหรู แต่ไม่กล้าจริง
ผมไม่กลัวคนเกลียด ไม่แสวงหาคนรัก ไม่เอาใจใคร ไม่สนใจว่าสังคมจะตัดสินผมอย่างไร ผมสนใจอย่างเดียว คือ ผมทำดีต่อชาติ ศาสน์ กษัตริย์ และประชาชนแล้วหรือไม่ ถ้าผม'ทำดี มันก็ดีแล้ว' ตามที่ท่านพุทธทาสสอน ...ใครจะรังเกียจผม ก็ 'ชั่งหัวมัน' ครับ
30 ม.ค.65 หากการเลือกตั้งซ่อม สส.หลักสี่-จตุจักร ผู้สมัคร สส หมายเลข 1 จากพรรคไทยภักดีพ่ายแพ้...ผมก็ไม่รู้สึกเสียใจ เพราะผมถือว่าผมได้ส่งเสริมคนดีแล้ว แต่เมื่อไม่สำเร็จก็ 'ชั่งหัวมัน' นะจ๊ะ
ข่าวที่เกี่ยวข้อง
ความเป็นมาของรัฐธรรมนูญฉบับที่ 4 รัฐธรรมนูญแห่งราชอาณาจักรไทย (ฉบับชั่วคราว) พุทธศักราช 2490 (ตอนที่ 20)
รัฐธรรมนูญฉบับที่ 4 รัฐธรรมนูญแห่งราชอาณาจักรไทย (ฉบับชั่วคราว) พุทธศักราช 2490 ประกาศใช้เมื่อวันที่ 9 พฤศจิกายน พ.ศ. 2490
‘วัน’ เซ็ง! ออกจากพรรคก็ว่า เข้าพรรคใหม่ก็ด่า
นายวัน อยู่บำรุง อดีตสส.พรรคดพื่อไทย ซึ่งลาออกจากสมาชิกพรรคเพื่อไทย และเตรียมสมัครสมาชิกพรรคพลังประชารัฐ
'นิพิฏฐ์' จะเสียภาษีให้น้อยที่สุด หวั่นถูกนำไปสร้างความเข้มแข็งให้นักการเมือง
นายนิพิฏฐ์ อินทรสมบัติ อดีตสส.พัทลุง โพสต์เฟซบุ๊กว่า มีคำกล่าวว่า “หากต้องการรู้ว่าประชาชนเป็นอย่างไรให้เป็นนักการเมือง หากต้อง
'วรงค์' ชี้อีกไม่นานคงถึงเวลารีเซ็ตประเทศไทย
นพ.วรงค์ เดชกิจวิกรม ประธานที่ปรึกษาพรรคไทยภักดี โพสต์เฟซบุ๊กว่า ประเทศไทยวันนี้จะไปต่ออย่างไร
รวมไทยสร้างชาติ ค้านนิรโทษกรรมรวม มาตรา 110,112
นายธนกร วังบุญคงชนะ สส.บัญชีรายชื่อและรองหัวหน้าพรรครวมไทยสร้างชาติ (รทสช.) กล่าวถึงคณะกรรมาธิการ (กมธ.) วิสามัญพิจารณา
ปูดแผนลึกพรรคเพื่อไทย! หาก 'เศรษฐา' โดนศาลรธน.สอย
แม้ว่าหลายฝ่ายจะมั่นใจว่าท่านนายกฯเศรษฐาจะฝ่าอุปสรรคนี้ไปได้ แต่ขณะเดียวกันก็มีการเดินแผนลึก เตรียมชิงตัดหน้าตั้งรัฐบาลรอบ