10 เม.ย.2567 - นายเทพไท เสนพงศ์ อดีต สส.นครศรีธรรมราช โพสต์เฟซบุ๊กในหัวข้อ "ทักษิณ : วันก่อน ตาดูดาวเท้าติดดิน ทักษิณ : วันนี้ เย้ยฟ้า ท้าดิน" ระบุว่า ผมเห็นคำให้สัมภาษณ์ของ น.ส.แพทองธาร ชินวัตร หัวหน้าพรรคเพื่อไทย กล่าวถึงกรณีคนคอยจ้องจับผิดความเคลื่อนไหว เมื่อวันที่ 9 เมษายน 2567 ตอนหนึ่งว่า “ครั้งนี้ไม่ใช่ครั้งแรกที่โดนจ้องจับผิด แต่ไม่เป็นไร เราก็เป็นธรรมชาติของเราอยู่แบบนี้ ถ้าไม่ชอบหรือไม่ถูกใจก็ต้องขอโทษด้วย ก็เป็นแบบนี้แหละค่ะ”
ต้องยอมรับความจริงว่า คุณอุ๊งอิ๊งยังมีวุฒิภาวะและประสบการณ์ทางการเมืองไม่เพียงพอ ที่จะเป็นผู้นำทางการเมืองได้ โดยเฉพาะอย่างยิ่งการแสดงความคิดเห็นต่อสาธารณะชน มักจะเป็นประเด็นให้ถูกวิพากษ์วิจารณ์ และตั้งคำถามกลับหลายครั้ง โดยเฉพาะประเด็นที่เกี่ยวกับคุณทักษิณ คุณอุ๊งอิ๊งได้แสดงออกถึงวุฒิภาวะการให้ข่าวต่อสื่อมวลชน อยู่อย่างน้อย 3 ครั้ง กล่าวคือ
ครั้งที่ 1 ตอนที่คุณทักษิณ ได้รับการผ่าตัดที่ไหล่และรักษาตัวที่โรงพยาบาลตำรวจ คุณอุ๊งอิ๊งได้ไปเยี่ยม เมื่อกลับออกมาถูกนักข่าวสอบถามว่า อาการของคุณทักษิณเป็นอย่างไรบ้าง คุณอุ๊งอิ๊งตอบว่าอยู่ระหว่างการพักฟื้น ซึ่งในข้อเท็จจริงผู้ป่วยที่เป็นนักโทษ ถ้าจะต้องพักฟื้น จะต้องกลับเข้าไปพักฟื้น ที่โรงพยาบาลของกรมราชทัณฑ์ในเรือนจำพิเศษกรุงเทพฯ จนทำให้มีเกิดประเด็นวิพากษ์วิจารณ์ในเรื่องนี้กันอย่างกว้างขวาง
ครั้งที่ 2 หลังจากที่คุณทักษิณได้รับการพักโทษ ในวันที่ 18 กุมภาพันธ์ 2567 เมื่อกลับมาถึงบ้านจันทร์ส่องหล้า ได้ออกมานั่งพักผ่อนที่ริมสระน้ำ คุณอุ๊งอิ๊ง ได้ถ่ายภาพของคุณทักษิณและโพสต์ใน Instagram โชว์สภาพร่างกายของคุณทักษิณ ที่อยู่ในสภาพที่ไม่ใช่ผู้ป่วยหนักมาก่อน จนเกิดกระแสวิพากษ์วิจารณ์อาการป่วยของคุณทักษิณ มีการใช้ภาพที่ปรากฏ สืบอาการป่วยจากภาพ จับผิดว่าเป็นผู้ป่วยหนักจริงหรือไม่
ครั้งที่ 3 วันที่ 8 เมษายน 2567 คุณอุ๊งอิ๊งได้โพสต์ภาพคุณทักษิณ ลง Instagram ในอริยะบทเล่นน้ำกับหลานๆในสระน้ำ เพื่อต้องการสื่อให้เห็นว่าคุณทักษิณกลับมาเลี้ยงหลานจริง ไม่เป็นไปตามที่ถูกวิพากษ์วิจารณ์กันว่า มาเพื่อทำงานทางการเมือง แต่ในมุมกลับภาพของคุณทักษิณกำลังเล่นน้ำอย่างสนุกสนานกับหลานๆ มือได้ถือดัมเบลด้วย จนเกิดการจับผิดถึงแผลผ่าตัดที่ไหล่ และการออกกำลังกายโดยยกดัมเบล แม้ว่าจะมีการแก้ตัวว่าเป็นดัมเบลฟองน้ำ เพื่อใช้สำหรับกาาทำกายภาพในสระน้ำก็ตาม แต่สังคมเกิดข้อสงสัยในอาการป่วยของคุณทักษิณที่ผ่านมา
ซึ่งปรากฏการณ์ทั้ง 3 ครั้ง ที่ถูกสังคมวิพากษ์วิจารณ์คุณทักษิณในทางลบ ล้วนมาจากคุณอุ๊งอิ๊งทั้งสิ้น จะมาโอดครวญว่ามีแต่คนจ้องจับผิดนั้น ก็ไม่ถูกต้อง เพราะคุณทักษิณเป็นบุคคลเป้าหมายที่สังคมต้องการรู้ความจริง แต่ถ้าคุณอุ๊งอิ๊งไม่เปิดประเด็น หรือเผยแพร่ภาพเหล่านี้ ก็จะไม่มีการวิพากษ์วิจารณ์ให้เป็นประเด็นข่าวแต่อย่างใด
แต่เมื่อคุณอุ๊งอิ๊งยืนยันจะโพสต์ภาพและข้อความเกี่ยวกับคุณทักษิณต่อไป ก็เป็นการดี ที่นำภาพคุณทักษิณมาเปิดเผยแบบเย้ยฟ้า ท้าดิน ไม่แคร์ความรู้สึกของสังคมแต่อย่างใด ซึ่งอาจจะยึดคำพูดของคนทักษิณที่บอกกับผู้เห็นต่างว่า ต่างคนต่างอยู่ ไม่ควรมายุ่งเกี่ยวกัน โดยลืมไปว่า คุณทักษิณคือบุคคลสาธารณะ ประเด็นที่สังคมวิพากษ์วิจารณ์ เป็นประเด็นเรื่องการบังคับใช้กฎหมายของบ้านเมือง เป็นหลักนิติรัฐนิติธรรม ที่ต้องรักษาไว้ ไม่ใช่เรื่องส่วนตัวเฉพาะคุณทักษิณกับครอบครัวเท่านั้น
ข่าวที่เกี่ยวข้อง
'ก้าวไกล' เหยื่อระบอบทักษิณ! ตราบใดกระแส 'อนุรักษ์นิยม' ยังไม่ฟื้น
นายเทพไท เสนพงศ์ อดีต สส.นครศรีธรรมราช พรรคประชาธิปัตย์ โพสต์ข้อความผ่านเฟซบุ๊กว่าพรรคก้าวไกล เหยื่อของระบอบทักษิณ!
'เทพไท' ปูด 'ทักษิณ' อาจพ้นโทษในเดือนกรกฎาคม!
นายเทพไท เสนพงศ์ อดีต สส.นครศรีธรรมราช โพสต์เฟซบุ๊ก
'เทพไท' แนะจับตาอภินิหารทางกฎหมาย 'ยิ่งลักษณ์' ยื่นขอพระราชทานอภัยโทษ
นายเทพไท เสนพงศ์ อดีต สส.นครศรีธรรมราช โพสต์เฟซบุ๊ก
ทักษิณโวหลังสิงหาคม เห็นผลงานรัฐบาลแน่!
"ทักษิณ" เหยียบถิ่นภูมิใจไทย ก่อนลงพื้นที่สุรินทร์ "รมต.-แกนนำเพื่อไทย"
ปมขัดแย้งภายในเพื่อไทย บทพิสูจน์ภาวะผู้นำ 'อุ๊งอิ๊ง'
นายเทพไท เสนพงศ์ อดีต สส.นครศรีธรรมราช พรรคประชาธิปัตย์ โพสต์ข้อความผ่านเฟซบุ๊กว่า ความขัดแย้งในพรรคเพื่อไทย : บทพิสูจน์ภาวะผู้นำของอุ๊งอิ๊ง
'อุ๊งอิ๊ง' ฝันดัน NBT เป็นทีวีซอฟต์พาวเวอร์ขึ้นชั้นเทียบ 'NHK-BBC'
'แพทองธาร' ฝันใหญ่ อนาคต NBT ส่งเสริมซอฟต์พาวเวอร์ เทียบชั้น 'NHK-Arirang-BBC'