![](https://storage-wp.thaipost.net/2024/02/เทพไท-2.jpg)
12 มี.ค. 2567 – นายเทพไท เสนพงศ์ อดีต สส.นครศรีธรรมราช พรรคประชาธิปัตย์ โพสต์ข้อความผ่านเพจ เทพไท -คุยการเมือง ระบุว่า
เพราะทักษิณ ทำตัวเป็นปัญหา
ประชาชน จึงออกมาต่อต้าน
การที่มีคนกลุ่มหนึ่งออกมาเคลื่อนไหววิพากษ์วิจารณ์ประเด็นเกี่ยวกับคุณทักษิณโดยตลอด นับตั้งแต่คุณทักษิณเดินทางกลับประเทศไทย เมื่อวันที่ 22 สิงหาคม 2566 เป็นต้นมา จนมีผู้สนับสนุนคุณทักษิณออกมากล่าวหาว่า กลุ่มคนเหล่านี้ก้าวไม่พ้นคนทักษิณบ้าง จ้องจับผิดบ้าง เป็นคนหน้าเดิมบ้าง ผูกใจเจ็บคุณทักษิณบ้าง ฯลฯ
ผมเป็นคนหนึ่ง ที่ได้แสดงความเห็นเกี่ยวกับการรับโทษ ของคุณทักษิณมาอย่างต่อเนื่อง โดยไม่มีอะไรเป็นการส่วนตัว แม้ว่าอดีตที่ผ่านมา ได้ต่อต้านระบอบทักษิณในฐานะส.ส.คนหนึ่ง อยู่ในสภาผู้แทนราษฎร ก็อภิปรายตรวจสอบรัฐบาลคุณทักษิณ คุณยิ่งลักษณ์อย่างเข้มแข็ง จนคุณทักษิณถูกศาลฎีกาแผนกคดีอาญาผู้ดำรงตำแหน่งทางการเมือง ตัดสินจำคุก 10 ปี คุณยิ่งลักษณ์ก็ถูกศาลฎีกาแผนกคดีอาญาผู้ดำรงตำแหน่งทางการเมืองตัดสินจำคุก5ปีเช่นกัน
ผมคิดว่าทุกอย่างยุติลง เพราะปัญหาทั้งหมดได้เข้าสู่กระบวนการยุติธรรมแล้ว ถูกคำพิพากษาของศาลตัดสินให้ได้รับโทษตามกระบวนการยุติธรรมปัญหาทุกอย่างก็จบสิ้น แต่เมื่อคุณทักษิณเดินทางกลับประเทศไทย เพื่อต้องการรับโทษตามคำพิพากษาของศาล แต่ในความเป็นจริงคุณทักษิณไม่ได้เข้าเรือนจำแม้แต่วันเดียว ซึ่งเป็นการทำลายกระบวนการยุติธรรมของประเทศให้เสื่อมถอยลงอย่างสิ้นเชิง
ผมเป็นผู้มีส่วนได้เสีย ในฐานะนักโทษคนหนึ่ง ได้รับโทษจำคุกตามคำพิพากษาของศาลเช่นเดียวกับคุณทักษิณ จึงมีสิทธิ์ที่จะทวงถามความยุติธรรม การปฎิบัติแบบสองมาตรฐานของกรมราชทัณฑ์ และเมื่อคุณทักษิณได้รับการพักโทษอยู่ในการควบคุมของกรมคุมประพฤติเช่นเดียวกับผม แต่คุณทักษิณก็ได้รับการปฏิบัติที่แตกต่างกันและเป็นการปฏิบัติสองมาตรฐานเช่นกัน จึงเป็นสิทธิ์ของผม ที่ออกมาทวงถามความเป็นธรรม
ส่วนบุคคลอื่นๆที่ออกมาเคลื่อนไหวในขณะนี้ แม้ว่าจะเป็นคนหน้าเดิม ก็เพราะคนเหล่านี้ยังยืนหยัดในจุดยืนของตัวเอง ที่ไม่ยอมให้ระบอบทักษิณกลับคืนชีพ หรือกินรวบประเทศไทยอีกครั้งหนึ่ง ไม่เหมือนกับอีกหลายคนในกลุ่มผู้สนับสนุนระบอบทักษิณ กับกลุ่มต่อต้านระบอบทักษิณ ที่เห็น2ขั้วอำนาจจับมือกันทางการเมืองเข้าสู่อำนาจจัดตั้งรัฐบาลข้ามขั้ว แต่ก็ยังมีคนส่วนหนึ่งที่ไม่ยอมรับการดีลลับทางการเมือง เพื่อประโยชน์ของฝ่ายตัวเอง จึงออกมาเคลื่อนไหวทวงถามความเป็นธรรมของสังคม
ถ้าหากคุณทักษิณกลับประเทศไทยแล้ว เดินเข้าสู่กระบวนการยุติธรรม และเข้าสู่เรือนจำเหมือนกับนักโทษทั่วไป เมื่อพ้นโทษออกมาทุกอย่างก็จบ ไม่มีใครทวงถามเรื่องการปฏิบัติสองมาตรฐานของกระบวนการยุติธรรมไทยอย่างแน่นอน
ขอประกาศไว้ตรงนี้เลยว่า กรณีของคุณยิ่งลักษณ์ ชินวัตรก็เช่นเดียวกัน ถ้าเดินทางกลับประเทศไทย เพื่อมารับโทษตามคำพิพากษา แต่ยึดแนวทางทักษิณโมเดลอีกคนหนึ่ง จะต้องมีแรงต่อต้านหนักขึ้นเป็นทวีคูณอย่างแน่นอน
เมื่อถึงตอนนั้นอย่ามากล่าวหากันว่า ก้าวไม่พ้นคุณทักษิณ คุณยิ่งลักษณ์ อีกนะครับ เพราะทักษิณคือตัวปัญหา ทำตัวเป็นไอ้เข้ขวางคลองของประเทศ
ข่าวที่เกี่ยวข้อง
เทพไท จับไต๋ 'ทักษิณ' ลงพื้นที่งานบุญ แฝงลงพื้นที่การเมือง แนะเข้าพิธีบวชล้างกิเลส
นายเทพไท เสนพงศ์ อดีต สส.นครศรีธรรมราช โพสต์เฟซบุ๊ก “เทพไท – คุยการเมือง” ก่อนช่วยงานรัฐบาล แนะ ทักษิณ บวช ทำบุญใหญ่ ตั้งฉายา “ทักษิโณ ภิกขุ”
ศาลฎีกาสั่ง สส.มุกดาวรรณหยุดปฏิบัติหน้าที่ สส.
'วันนอร์'แจ้งศาลฎีกาสั่ง 'มุกดาวรรณ' สส.เมืองคอน ภท.หยุดปฏิบัติหน้าที่หลังถูกร้องผิด พ.ร.ป.เลือก สส. ทำสภาเหลือสมาชิก 499 คน
จบข่าว! เทพไทบอกเมื่อ กกต.ปล่อยผี 200 สว.ก็เท่ากับอ้อยเข้าปากช้าง
นายเทพไท เสนพงศ์ อดีต สส.นครศรีธรรมราช โพสต์เฟซบุ๊ก
'เทพไท' บอกอย่าเพิ่งปลุกผีสภาเดี่ยว!
นายเทพไท เสนพงศ์ อดีต สส.นครศรีธรรมราช โพสต์คลิปและเนื้อหาบนเฟซบุ๊ก
เทพไทแนะ 'เพื่อไทย-ชาญ' กู้ศรัทธาต้องคืนอำนาจให้ประชาชน
นายเทพไท เสนพงศ์ อดีต สส.นครศรีธรรมราช
เทพไทถามหา 'จิตสำนึก' เพื่อไทยปมดัน 'ลุงชาญ' ชิง อบจ.ปทุมธานี
นายเทพไท เสนพงศ์ อดีต สส.นครศรีธรรมราช โพสต์คลิปพร้อมเนื้อหา