22 ม.ค. 2567 - ดร. เสรี วงษ์มณฑา นักวิชาการด้านการตลาดและการสื่อสารโพสต์เฟซบุ๊ก ว่า เวลาที่สินค้าใด
บริการใด กิจกรรมใด
วัฒนธรรมใด เทศกาลใด
ภูมิปัญญาใด
ประวัติศาสตร์ใด
ที่มีเอกลักษณ์ความเป็นไทยที่สามารถใช้เป็นทุน (capital) ในการใช้เป็นเนื้อหาของยุทธศาสตร์ soft power ได้
ขอให้เรียกว่า "ทุนในการทำ soft power" อย่าเรียกว่า Soft power เลยนะคะ เพราะ soft power เป็นยุทธศาสตร์ ไม่ใช่สิ่งของ วัฒนธรรม เทศกาล หรือภูมิปัญญาใด
ช่วยกันเรียกให้ถูกเพื่อให้ผู้คนเข้าใจ soft power ให้ถูกต้องกันหน่อยเถอะนะคะ ตอนนี้เข้าใจผิดกันมากแล้ว
มันอาจจะพูดยากสักนิด แต่มันเป็นความถูกต้อง ก็ต้องพยายามกันหน่อยนะคะ อย่าขี้เกียจที่จะทำสิ่งถูกต้องเลยนะคะ
ขอวิงวอนตัวตึงในสื่อ ทั้ง offline และ online นะคะ ช่วยหน่อยนะคะ
ข่าวที่เกี่ยวข้อง
อริยสัจ 4...หลักการดีที่ควรใช้
ประเทศไทยเป็นประเทศที่มีผู้คนนับถือศาสนาพุทธมากกว่า 92% และในคำสอนของศาสนาพุธก็มีอริยสัจ 4 เป็นหลักที่ใช้ในการแก้ปัญหาที่ยุ่งเหยิงไปสู่ความสงบ
รมว.ปุ๋ง ลุย Soft Power ผลักดันอุตสาหกรรมเกมไทยสู่สากล ชวนคอสเพลย์แสดงพลัง CAF2024
18 ก.ค.2567 - นางสาวสุดาวรรณ หวังศุภกิจโกศล รัฐมนตรีว่าการกระทรวงวัฒนธรรม กล่าวว่า กระทรวงวัฒนธรรม (วธ.) เดินหน้าผลักดันอุตสาหกรรมเกมให้เป็น Soft Power ที่สามารถสร้างรายได้ กระตุ้นเศรษฐกิจและส่งเสริมภาพลักษณ์ที่ดีให้กับประเทศไทย
หรือจะรอให้ประเทศไทยเป็นรัฐล้มเหลว
สถานการณ์บ้านเมืองของไทยเรามีอาการน่าเป็นห่วง เพราะคนรักชาติที่มีอยู่มากกว่าคนชังชาติทำอะไรไม่ได้ กลายเป็นคนหมู่มากที่นิ่งเฉย (Passive Majority) ทำได้อย่างมากก็คือ
ดร.เสรี ปวดใจเห็นแก่ตัวกันแบบนี้ ประเทศชาติจะเจริญได้อย่างไร
ดร.เสรี วงษ์มณฑา นักวิชาการด้านการตลาดและการสื่อสาร โพสต์เฟซบุ๊กว่า ประเทศไม่อาจมีศักยภาพในก
โถช่างกล้า...มั่นหน้ามั่นโหนกถ่มถุย
ประเทศไทยกำลังเผชิญกับปัญหาต่างๆ ที่รอให้ผู้บริหารที่เก่ง ดี มีวิสัยทัศน์มาแก้ปัญหานำพาประเทศสู่การพัฒนา พอมีการพูดถึงปัญหากันมากๆ
ดร.เสรี ครวญ 'เวรกรรมอะไรของประเทศไทย'
ดร.เสรี วงษ์มณฑา นักวิชาการด้านการตลาดและการสื่อสาร โพสต์เฟซบุ๊กว่า เวรกรรมอะไรของประเทศไทย