![](https://storage-wp.thaipost.net/2022/11/นิพิฏฐ์-1.jpg)
14 พ.ย.2565-นายนิพิฏฐ์ อินทรสมบัติ รองหัวหน้าพรรคสร้างอนาคตไทย โพสต์ข้อความในเฟซบุ๊กเรื่อง “พรรคการเมือง กับ สามก๊ก” ระบุว่า ลูกศิษย์ผม ถามว่า อาจารย์อ่าน”สามก๊ก” กี่รอบแล้ว ผมตอบว่า หลายรอบแล้ว เขาถามว่า อาจารย์ชอบการทำสงครามในสามก๊ก ใช่ไหม ผมตอบหยาบๆ แบบอาจารย์คุยกับลูกศิษย์ว่า”บ้าสิ” ใครจะสนใจการรบในสามก๊ก เขาถามว่า เอ้า!! แล้ว อาจารย์อ่านทำไม ผมตอบว่า การอ่านสามก๊ก ให้อ่านเพื่อ “รู้จักการใช้คน” การใช้คนในสามก๊ก เอามาใช้ได้
แล้วผมอธิบายต่อว่า หากเปรียบพรรคการเมืองเป็นกองทัพ ให้ดูสิ บางพรรคไม่รู้จักใช้คน แม่ทัพหูเบา ชอบแต่คำหวานของคนใกล้ตัว อารมณ์ฉุนเฉียว ปราชญ์ หรือทหารที่มีฝีมือหนีหมด เหลือแต่ทหารเลวรอบตัว สุดท้ายทัพก็จะย่อยยับเพราะแม่ทัพหูเบา จิตใจคับแคบที่แวดล้อมด้วยทหารเลว
เขาถามต่อว่า ถ้าจะรบให้ชนะ จะใช้ยุทธวิธีของใคร ผมมองหน้าลูกศิษย์ แล้วรำพึงเบาๆว่า ชอบ”มาเคียเวลลี่” เขาถามว่า มาเคียเวลลี่ เป็นใคร เขาบอกว่า เขาดูหนังในสามก๊กไม่เคยเห็นตัวละครที่ชื่อ มาเคียเวลลี่ เลย ผมยกหนังสือสามก๊ก น้ำหนักครึ่งกิโลทุบหัว แล้วบอกว่า เอาไปต้มกินก่อนแล้วค่อยมาคุยกัน
ข่าวที่เกี่ยวข้อง
'รพ.ตำรวจ' เตะถ่วง! ไม่ยอมส่งเวชระเบียน 'ทักษิณ' ให้ ป.ป.ช.
นายนิพิฏฐ์ อินทรสมบัติ อดีต สส.พัทลุง โพสต์ข้อความผ่านเฟซบุ๊กว่า ชวนคุยเรื่องคุณทักษิณ กับกระบวนการยุติธรรม
'นิพิฏฐ์' นัดอีก 1 เดือน เจอกันหน้าป.ป.ช.
นายนิพิฏฐ์ อินทรสมบัติ อดีตสส.พัทลุง โพสต์เฟซบุ๊กว่า เมื่อวาน (17 กค.2567) ผมไปติดตามการดำเนินการของป.ป.ช.กรณี คปท.และภาคประชาชน
'นิพิฏฐ์' แนะเอาตัวให้รอด จากการเมืองใหม่ที่ไม่เห็นอนาคต กับการเมืองเก่าประชานิยมซื้อเสียงไปวันๆ
นายนิพิฏฐ์ อินทรสมบัติ ทนายความ อดีตส.ส.พัทลุง โพสต์ข้อความหัวข้อ "เอาตัวให้รอด" มีรายละเอียดดังนี้
เอาแล้ว 'นิพิฏฐ์' แฉไม่ได้ลงชื่อในใบสมัครสว. แต่ผ่านการเลือกถึงระดับจังหวัด!
นายนิพิฏฐ์ อินทรสมบัติ อดีตสส.พัทลุง โพสต์เฟซบุ๊กว่า การยึดอำนาจโดยพลเรือน
ชำแหละ 'สภาสีน้ำเงิน' ยึดอำนาจโดยไม่ต้องฉีกรัฐธรรมนูญ
นายนิพิฏฐ์ อินทรสมบัติ อดีต สส.พัทลุง โพสต์ข้อความผ่านเฟซบุ๊กว่า ยึดอำนาจโดยไม่ต้องฉีกรัฐธรรมนูญ
'นิพิฏฐ์' คิดถึง 'อาจารย์มีชัย' ยินดีกับ สว. ชุดใหม่
นายนิพิฏฐ์ อินทรสมบัติ อดีต สส.พัทลุง โพสต์ข้อความผ่านเฟซบุ๊กว่า ยินดีกับท่าน สว.