"บิ๊กตู่" ลุยตรวจน้ำท่วมเมืองนนท์ บอกจะจัดงบแก้ปัญหาระยะยาว ไหวตัวทันเปลี่ยนจุดตรวจน้ำ หลัง "ไบรท์ ชินวัตร" แกนนำ 3 นิ้ววางแผนเล่นสกปรก เตรียมถุงอุจจาระ เลือด น้ำปลาร้าปาใส่นายกฯ
13 ต.ค.2565 - เมื่อเวลา 09.30 น. ที่วัดแสงสิริธรรม อ.ปากเกร็ด จ.นนทบุรี พล.อ.ประยุทธ์ จันทร์โอชา นายกรัฐมนตรีและรมว.กลาโหม พร้อมด้วย พล.อ.อนุพงษ์ เผ่าจินดา รมว.มหาดไทย นายชัยวุฒิ ธนาคมานุสรณ์ รมว.ดิจิทัลเพื่อเศรษฐกิจและสังคม นายสุชาติ ชมกลิ่น รมว.แรงงาน ตรวจเยี่ยมและให้กำลังใจประชาชนในชุมชนริมแม่น้ำเจ้าพระยาที่ได้รับผลกระทบจากน้ำทะเลหนุนสูงและมีน้ำท่วมขังอยู่นานนับสัปดาห์แล้ว โดยทันทีที่เดินทางมาถึง นายกรัฐมนตรีและคณะ รับฟังบรรยายสรุปจากอธิบดีกรมป้องกันและบรรเทาสาธารณภัยและหน่วยงานที่เกี่ยวข้องของจ.นนทบุรี ถึงเส้นทางน้ำ และปัญหาภาพรวม
จากนั้น นายกรัฐมนตรี เดินลุยน้ำเข้าไปถึงบ้านที่มียังมีผู้สูงอายุอาศัยอยู่ พร้อมพูดคุยถามสาระทุกข์สุกดิบและชีวิตความเป็นอยู่ และทักทาย ประชาชนในชุมชนอย่างเป็นกันเอง ให้กำลังใจกับผู้ประสบภัยและย้ำว่าจะช่วยดูแลให้ความช่วยเหลือ ขอให้ประชาชนสู้เพื่อประเทศไทย ถึงจะมีปัญหาอยู่บ้างแต่ก็ดีกว่าหลายประเทศ ขณะที่เดียวกันประชาชนบางคนขอให้นายกฯนำไดโว่มาเร่งสูบน้ำออกจากบ้านเรือน ซึ่งนายกฯได้ถามกลับว่าหากสูบออกแล้วจะไปกระทบกับบ้านหลังอื่นหรือไม่ หากไม่กระทบก็พร้อมที่จะดำเนินการให้โดยจะเร่งสั่งการให้เจ้าหน้าที่เข้ามาดำเนินการ
พล.อ.ประยุทธ์ ได้พูดกับชาวบ้านว่า ปีนี้มีพายุเข้ามาหลายลูก เดิมฝนตกแค่ท้ายเขื่อนแต่ปีนี้มาเหนือเขื่อนด้วย ทำให้ระดับน้ำจากที่ต่างๆไหลมารวมกัน ระบายไปจุดหนึ่งแต่อีกจุดหนึ่งก็เต็ม เข้าใจว่าประชาชนลำบาก แต่รัฐบาลก็พยายามดูแลเยียวยา และจะจัดสรรงบประมาณ มาแก้ไขปัญหาในระยะยาว ซึ่งระหว่างนั้นชาวบ้านได้ตะโกนส่งกำลังใจให้นายกฯ ขอให้สู้ๆและขอให้ยิ้มหน่อยเพราะนายกฯมีสีหน้าเคร่งเครียด พร้อมบอกว่ารักลุงตู่ขอให้ลุงตู่อยู่ยาว ซึ่งนายกฯได้ทำท่าประจำคือทุบอกพร้อมส่งสัญลักษณ์ไอเลิฟยูให้ประชาชน
อย่างไรก็ตาม ระหว่างเดินลุยน้ำเข้าเยี่ยมให้กำลังใจประชาชน ซึ่งก็มีประชาชนได้เข้ามาให้กำลังใจนายกรัฐมนตรีเช่นกัน พร้อมกอดและขอถ่ายรูป ซึ่งมีบางจุดเด็กๆมารอให้กำลังใจด้วย ซึ่งนายกฯได้สอบถามว่าช่วงนี้ปิดเทอมใช่หรือไม่เมื่อเปิดเทอมแล้วก็ขอให้ตั้งใจเรียนเชื่อฟังผู้ใหญ่ เพื่อเป็นอนาคตของชาติ
ผู้สื่อข่าวรายงานด้วยว่า เดิมนายกฯมีกำหนดการลงพื้นที่ 2 จุด คือ เวลา 09.00 น. ตรวจติดตามสถานการณ์น้ำท่วม ที่วัดเขมาภิรตารามราชวรมหาวิหาร และเวลา 10.40 น. ตรวจติดตามสถานการณ์น้ำ ที่วัดแสงสิริธรรม แต่เปลี่ยนกำหนดการลงพื้นที่วัดแสงสิริธรรม เพียงจุดเดียว เนื่องจากเจ้าหน้าที่ตำรวจได้รับการข่าวว่ามีกลุ่มผู้ชุมนุมจะมาต่อต้านการลงพื้นที่
ทั้งนี้มีรายงานข่าวว่า นายชินวัตร จันทร์กระจ่าง หรือ ไบรท์ ราษฎร แกนนำม็อบสามนิ้ว เตรียมระดมคนเพื่อมาต่อต้าน โดยได้มีการปลุกระดมให้มีการเตรียมถุงอุจจาระ ถุงเลือดและน้ำปลาร้ามาปาใส่นายกฯ ซึ่งเจ้าหน้าที่รักษาความปลอดภัยได้พยายามประวิงเวลา ไม่แจ้งล่วงหน้าว่ามีการปรับเปลี่ยนจุดลงพื้นที่กระทันกัน
อย่างไรก็ตาม ระหว่างนายกฯลงพื้นที่วัดแสงสิริธรรม โดยมี นายปรีดา เชื้อผู้ดี นายกองค์การบริหารส่วนตำบล (อบต.) ท่าอิฐ มารอรับ ช่วงหนึ่งนายกฯได้พูดคุยกับนายปรีดาถึงกลุ่มคนที่เตรียมมาต่อต้านการลงพื้นที่ของตนเองที่จุดวัดเขมาภิรตารามฯ ระบุว่า การลงพื้นที่อยากมาช่วยเหลือจริงๆทำไมต้องมีแบบนี้ด้วย แต่ตนก็ไม่ได้อะไร
ข่าวที่เกี่ยวข้อง
ตราดระทม! จมบาดาล 1 เมตร เดือดร้อน 3 พันคน
สถานการณ์น้ำท่วมในพื้นที่ชุมชนรักษ์คลองบางพระ ชุมชนวัดโบสถ์ ชุมชนกิจสวัสดิ์ ถนนเทศบาล 3, 5 ถนนพัฒนาการปลายคลอง ถนนกิตติพัฒนา ซอยสืบแสวงทรัพย์ ซอยร่มไทร ซอยสุเหล่าแขกปลายคลอง ซอยสมจริง ซอยศาลเจ้าแม่ตาเหล ยังคงทรงตัว
เช็กเลย! อากาศ 'กทม.-ปริมณฑล' 4 วันล่วงหน้า
กรมอุตุนิยมวิทยา อัปเดตผลพยากรณ์อากาศ กรุงเทพมหานคร (กทม.) และปริมณฑล 4 วันล่วงหน้า (22 - 25 ก.ค.67)
เตือน 7 จว.ลุ่มเจ้าพระยา เฝ้าระวังเขื่อนเจ้าพระยาเพิ่มระบายน้ำ ท้ายเขื่อนสูงอีก 1.20 เมตร
แจ้งเตือนสถานการณ์น้ำและการบริหารจัดการน้ำลุ่มเจ้าพระยา ฉบับที่ 2/2567 ไปยังผู้ว่าราชการจังหวัด 7 จังหวัดลุ่มเจ้าพระยา ได้แก่ จังหวัด อุทัยธานี ชัยนาท สิงห์บุรี อ่างทอง สุพรรณบุรี พระนครศรีอยุธยา และลพบุรี
จับตาสถานการณ์พายุโซนร้อน 2 ลูก 'พระพิรุณ-แคมี'
กรมอุตุนิยมวิทยา รายงานอัปเดตภาพถ่ายดาวเทียม และสถานการณ์พายุเช้าวันนี้ 1.พายุโซนร้อน "พระพิรุณ
'เศรษฐา' อย่าสับสน! โพลวัดผลงาน ไม่ใช่เรตติ้งนายกฯ
นายเทพไท เสนพงศ์ อดีต สส.นครศรีธรรมราช พรรคประชาธิปัตย์ โพสต์ข้อความผ่านเฟซบุ๊กว่า อย่าสับสน !!! ระหว่างผลงาน กับการเลือกนายกฯ คนต่อไป
กรมอุตุฯ ประกาศฉบับ 5 อัปเดตเส้นทางพายุโซนร้อน 'พระพิรุณ'
นางสาวกรรวี สิทธิชีวภาค อธิบดีกรมอุตุนิยมวิทยา ประกาศกรมอุตุนิยมวิทยา เรื่อง พายุ “พระพิรุณ” ฉบับที่ 5 (145/2567) โดยมีใจความว่า