![](https://storage-wp.thaipost.net/2021/10/เสรี-วงษ์มณฑา1.jpg)
‘ดร.เสรี’ เตือนสามนิ้ว หยุดป่วนเมืองได้แล้ว ทั้งที่ออกมาชุมชุม ออกมาปราศรัย ออกมาถือป้าย ออกมาดูหมิ่นพระมหากษัตริย์รวมทั้งพวกอีแอบเบื้องหลังขบวนการด้วย เมื่อถูกดำเนินคดี อย่าหาว่าล่าแม่มดด้วยนิติสงครามอีกล่ะ
12 พ.ย.2564-ดร.เสรี วงษ์มณฑา ผู้ร่วมก่อตั้งสถาบันทิศทางไทย บรรณาธิการบริหาร เพื่อวางกลยุทธ์สื่อสาร ศบค. โพสต์เฟซบุ๊กว่า จะเรียกการกระทำว่าอะไร ไม่ใช่ประเด็น พฤติกรรมต่างๆที่พวกคุณทำต่างหากที่มันทำให้ศาลรัฐธรรมนูญวินิจฉัยว่าพวกคุณต้องการที่จะลเมล้างสถาบันพระมหากษัตริย์
คุณขึ้นป้ายบนเวทีปราศรัยว่าคุณไม่ต้องการปฏิรูป คุณต้องการปฏิวัติมที่มีหมายความว่าคุณต้องการเปลี่ยนแปลงระบอบการปกครอง โดยไม่มีพระมหากษัตริย์
คุณพูดชัดเจนว่าประชาธิปไตยคือการมีเสรีภาพในการแสดงออก และคุณก็บอกว่าคุณต้องการแสดงออกว่าคุณไม่ต้องการพระมหากษัตริย์ แบบนี้ไม่ใช่ล้มล้างหรือ
คุณจะบุกเผาวัง คุณปราศรัยให้ร้ายพระมหากษัตริย์ คุณเผาพระบรมฉายาบักษณ์ คุณล้อเลียนพระมหากษัตริย์ คุณดูหมิ่นพระมหากษัตริย์คุณขวางรถพระที่นั่ง
คุณเอาสีน้ำเงินออกจากธง
ข้อความ 10 ขอที่คุณประกาศบนเวทีปราศรัยนั้น คุณอธิบายได้ไหมว่าทั้ง 10 ข้อนั้น มันคือการปฏิรูปตรงไหน มันคือการลิดรอนพระราชอำนาจแลัพระราชฐานะชัดๆ มีการกล่าวหาพระองค์ด้วยความเท็จ
คุณบอกว่าปฎิรูปไม่ใช่ล้มล้าง มันก็จริง ทั้ง 2 คำความหมายไม่เหมือนกัน คุณเลือกใช้คำว่าปฏิรูป แต่พฤติกรรมของคุณมันคือการล้มล้างชัดๆ อย่าเล่นคำเลยค่ะ
ปฏิรูป ไม่ใช่ล้มล้าง คุณมีพฤติกรรมล้มล้าง แต่หลอกชาวบ้านว่าคุณต้องการปฏิรูป คุณคิดว่าคนไทยโง่จนรู้ไม่ทันพวกคุณหรือ พวกเรากินข้าวนะ ไม่ได้กินหญ้า
แล้วตอนนี้ยังมาตีโวหารอีกว่าปฏิรูปไม่ใช่ล้มล้าง ยังมาหาว่าศาลวินิจฉัยปฏิรูปว่าเป็นการล้มล้าง โถ ยังยึดแนวการตีโวหารหลอกชาวบ้านไม่เลิกนะ น่าเวทนา น่ารังเกียจจริงๆ
ยังไงพวกคุณก็ไม่ชนะ หยุดป่วนเมืองได้แล้ว ทั้งคุณที่ออกมาชุมชุม ออกมาปราศรัย ออกมาถือป้าย ออกมาดูหมิ่นพระมหากษัตริย์รวมทั้งพวกอีแอบเบื้องหลังขบวนการด้วย
เมื่อถูกดำเนินคดี อย่าหาว่าล่าแม่มดด้วยนิติสงครามอีกล่ะ.
ข่าวที่เกี่ยวข้อง
อริยสัจ 4...หลักการดีที่ควรใช้
ประเทศไทยเป็นประเทศที่มีผู้คนนับถือศาสนาพุทธมากกว่า 92% และในคำสอนของศาสนาพุธก็มีอริยสัจ 4 เป็นหลักที่ใช้ในการแก้ปัญหาที่ยุ่งเหยิงไปสู่ความสงบ
หรือจะรอให้ประเทศไทยเป็นรัฐล้มเหลว
สถานการณ์บ้านเมืองของไทยเรามีอาการน่าเป็นห่วง เพราะคนรักชาติที่มีอยู่มากกว่าคนชังชาติทำอะไรไม่ได้ กลายเป็นคนหมู่มากที่นิ่งเฉย (Passive Majority) ทำได้อย่างมากก็คือ
ดร.เสรี ปวดใจเห็นแก่ตัวกันแบบนี้ ประเทศชาติจะเจริญได้อย่างไร
ดร.เสรี วงษ์มณฑา นักวิชาการด้านการตลาดและการสื่อสาร โพสต์เฟซบุ๊กว่า ประเทศไม่อาจมีศักยภาพในก
โถช่างกล้า...มั่นหน้ามั่นโหนกถ่มถุย
ประเทศไทยกำลังเผชิญกับปัญหาต่างๆ ที่รอให้ผู้บริหารที่เก่ง ดี มีวิสัยทัศน์มาแก้ปัญหานำพาประเทศสู่การพัฒนา พอมีการพูดถึงปัญหากันมากๆ
ดร.เสรี ครวญ 'เวรกรรมอะไรของประเทศไทย'
ดร.เสรี วงษ์มณฑา นักวิชาการด้านการตลาดและการสื่อสาร โพสต์เฟซบุ๊กว่า เวรกรรมอะไรของประเทศไทย
'ดร.เสรี'แนะการทำกิจกรรมใดๆ 'อย่าเวอร์' ผู้คนอาจจะหมั่นไส้ รังเกียจ รำคาญ
ดร.เสรี วงษ์มณฑา นักวิชาการด้านการตลาดและการสื่อสาร โพสต์เฟซบุ๊กว่าในการทำกิจกรรมใดๆให้เหมาะสม ปรัชญาก