“รมช.สุรศักดิ์” ฟิตต่อเนื่อง ลงพื้นที่ตรวจเยี่ยมโรงเรียนบ้านป่าไม้พระฉาย พร้อมร่วมเข้าแถวเคารพธงชาติกับนักเรียน-แจกไอศกรีม ก่อนเป็นประธานเปิดงานมหกรรมวิชาการสานพลัง “จับมือไว้ แล้วไปด้วยกัน” ที่ โรงเรียนอนุบาลสระบุรี
เมื่อวันพฤหัสบดี ที่ 14 ธันวาคม 2566 นายสุรศักดิ์ พันธ์เจริญวรกุล รัฐมนตรีช่วยว่าการกระทรวงศึกษาธิการ พร้อมด้วย นายภูธร จันทะหงษ์ ปุญยจรัสธำรง ผู้ช่วยเลขาธิการคณะกรรมการการศึกษาขั้นพื้นฐาน (กพฐ.) ได้เดินทางไปตรวจเยี่ยมโรงเรียนบ้านป่าไม้พระฉาย อำเภอเมืองสระบุรี จ.สระบุรี พร้อมร่วม เคารพธงชาติกับครู บุคลากรทางการศึกษา และนักเรียน จากนั้นได้แจกไอศกรีมให้กับนักเรียน ซึ่งสร้างรอยยิ้มและเสียงหัวเราะให้กับนักเรียนที่ได้รับแจกไอศกรีม ก่อนเดินทางไปยังโรงเรียนอนุบาลสระบุรี จ.สระบุรี โดยมี นายกิตติศักดิ์ ธีระวัฒนา รองผู้ว่าราชการจังหวัดสระบุรี นายมงคล ศิริพัฒนกุล ที่ปรึกษาผู้ว่าราชการจังหวัดสระบุรี นายสุพัน สวัสดิผล ผอ.โรงเรียนอนุบาลสระบุรี ผู้บริหารสถานศึกษา คณะครู บุคลากรทางการศึกษา และนักเรียน ร่วมให้การต้อนรับ
นายสุรศักดิ์ กล่าวว่า ตนมีความยินดีและรู้สึกเป็นเกียรติอย่างยิ่ง ที่ได้มาเป็นประธานในพิธีเปิด งานมหกรรมวิชาการสานพลัง “จับมือไว้ แล้วไปด้วยกัน” ของสำนักงานเขตพื้นที่การศึกษาประถมศึกษาสระบุรี (สพป.) เขต 1 ในวันนี้ ทั้งยังเป็นเรื่องน่าชื่นชม ที่ สพป.สระบุรี เขต 1 ได้มีการจัดกิจกรรมดังกล่าวขึ้น เพื่อนำเสนอและเผยแพร่นวัตกรรมการปฏิบัติที่เป็นเลิศ ในด้านต่าง ๆ สอดคล้องกับนโยบายการศึกษา “เรียนดี มีความสุข” ภายใต้แนวทางการทำงาน “จับมือไว้ แล้วไปด้วยกัน” อาทิ การลดภาระครูและบุคลากรทางการศึกษา การลดภาระนักเรียนและผู้ปกครอง ตลอดจนการขับเคลื่อนนโยบาย และจุดเน้นของสำนักงานคณะกรรมการการศึกษาขั้นพื้นฐาน ประจำปีงบประมาณ พ.ศ.2567 - 2568 และนโยบายเร่งด่วน (Quick Win) ประจำปีงบประมาณ พ.ศ. 2567 เผยแพร่สู่สาธารณชน อันนำไปสู่ปลายทางการพัฒนาทรัพยากรมนุษย์อย่างยั่งยืน
"ทั้งนี้จากการได้รับฟังคำกล่าวรายงาน ผมมีความเชื่อมั่นว่า การจัดงานมหกรรมวิชาการสานพลัง “จับมือไว้ แล้วไปด้วยกัน” ในครั้งนี้ จะยังผลให้เกิดการพัฒนา ทั้งในด้านการเรียนการสอน และการปลูกฝังให้นักเรียนเป็นคนที่ดี เก่ง และมีความสุข บนพื้นฐานการเรียนรู้ตามหลักปรัชญาของเศรษฐกิจพอเพียง ขอให้ทุกท่านได้เก็บเกี่ยวประสบการณ์จากกิจกรรมในครั้งนี้ นำไปประยุกต์ใช้ให้สอดคล้องกับบริบทของแต่ละสถานศึกษา เพื่อร่วมกันพัฒนาผู้เรียนอย่างรอบด้าน โดยส่งเสริมให้มีการต่อยอดแนวคิดการจัดการเรียนรู้เชิงรุก (Active Learning) เพื่อพัฒนาสมรรถนะสำคัญของผู้เรียน และให้เกิดประสิทธิภาพสูงสุด เพื่อเป็นต้นทุนในการพัฒนาคุณภาพการศึกษาของชาติในโอกาสต่อไป ขอขอบคุณคณะผู้บริหารการศึกษา ผู้บริหารสถานศึกษา ครูและบุคลากรทางการศึกษา ตลอดจนผู้ที่มีส่วนเกี่ยวข้อง ที่ทำให้การดำเนินงานในวันนี้สำเร็จลุล่วงด้วยดี” รมช.สุรศักดิ์ กล่าว
จากนั้น รมช.ศึกษาธิการ ได้มีการมอบโล่ พร้อมเยี่ยมชมบูธกิจกรรมและรับฟังการบรรยายจากนักเรียนที่มาร่วมจัดบูธกิจกรรม
ข่าวที่เกี่ยวข้อง
'จุลพันธ์' โวมี 3 ล้านร้านค้าร่วมดิจิทัลวอลเล็ต
'จุลพันธ์' โวดึงร้านค้าร่วม 'ดิจิทัลวอลเล็ต' 3 ล้านร้านค้า แจงร้านสะดวกซื้อเอาด้วยแค่ 5 หมื่นร้าน
'เผ่าภูมิ' ยกดิจิทัลฯ เป็นเหรียญ 2 ด้านที่มองไม่ตรงกันใน 5 ข้อ
'เผ่าภูมิ' ชี้ 'ดิจิทัลวอลเล็ต' เป็นเหรียญ 2 ด้าน ยัน รบ.มีมาตรการอัดเม็ดเงินจริง
สุดอึ้ง!จุลพันธ์ตีขลุมเสร็จสรรพบอกดิจิทัลฯ สุ่มเสี่ยงแสดงว่าไม่ผิดกฎหมาย
'จุลพันธ์' แจงเปลี่ยนแหล่งที่มาของเงิน 'ดิจิทัลวอลเล็ต' ให้มีความเหมาะสมขึ้น ยันปลายปีนี้เงินถึงมือ ปชช.แน่นอน ย้ำไม่ใช่นโยบายสงเคราะห์
เลิกล้วง‘ธกส.’แจกดิจิทัล
คลังปรับแผนดิจิทัลวอลเล็ต เลิกล้วงเงิน ธ.ก.ส. อ้างไม่จำเป็นแล้ว
คมนาคมใจป้ำ! จัดรถร้อน 5 เส้นทางบริการฟรีร่วมงานเฉลิมพระเกียรติฯ ท้องสนามหลวง
ขสมก.จัดรถฟรี บริการประชาชนร่วมงานเฉลิมพระเกียรติฯ ณ ท้องสนามหลวง 5 เส้นทาง
พิชัยโอดศก.ไทย ต่ำกว่าศักยภาพ ปัญหารอบด้าน
เอวัง! กมธ.งบฯ แขวน "ดิจิทัลวอลเล็ต" รมว.คลังนั่งเป็นประธานทำเป็นบ่นเอกสารมีแค่ 3-4 แผ่นมันน้อยไป