วันที่ 6 ธันวาคม 2566 เวลา 15.00 น. นายพิพัฒน์ รัชกิจประการ รัฐมนตรีว่าการกระทรวงแรงงาน ให้การต้อนรับ นางคยองซอน คิม ผู้อำนวยการองค์การยูนิเซฟประจำประเทศไทย และคณะ
ในโอกาสเข้าพบเพื่อแสดงความยินดีเนื่องในโอกาสที่เข้ารับตำแหน่งใหม่ และหารือเกี่ยวกับความร่วมมือระหว่างองค์การยูนิเซฟประจำประเทศไทยและกระทรวงแรงงาน โดยเฉพาะการพัฒนาทักษะและความสามารถในการจ้างงานของกลุ่มเยาวชนอายุตั้งแต่ 15 - 24 ปี และการจัดสวัสดิการให้กับแม่และเด็ก
โดยมี นายสิรภพ ดวงสอดศรี ผู้ช่วยรัฐมนตรีประจำกระทรวงแรงงาน นายธนัสถ์ ทวีเกื้อกูลกิจ ที่ปรึกษารัฐมนตรีว่าการกระทรวงแรงงาน นายอารี ไกรนรา เลขานุการรัฐมนตรีว่าการกระทรวงแรงงาน นายภุชงค์ วรศรี ประจำสำนักเลขาธิการนายกรัฐมนตรี ปฏิบัติหน้าที่ประจำกระทรวงแรงงาน นายสมาสภ์ ปัทมะสุคนธ์ ผู้ตรวจราชการกระทรวงแรงงาน เรือเอก สาโรจน์ คมคาย ที่ปรึกษากฎหมาย พร้อมด้วยผู้บริหารระดับสูงกระทรวงแรงงาน ร่วมให้การต้อนรับ ณ ห้องจัตุมงคล ชั้น 6 อาคารกระทรวงแรงงาน
นายพิพัฒน์ รัชกิจประการ รัฐมนตรีว่าการกระทรวงแรงงาน กล่าวว่า ในวันนี้ได้หารือร่วมกับองค์การยูนิเซฟประจำประเทศไทย 2 ประเด็น ได้แก่ การพัฒนาทักษะและความสามารถในการจ้างงานของกลุ่มเยาวชนอายุตั้งแต่ 15 – 24 ปี โดยเฉพาะเยาวชนที่ไม่ได้อยู่ในการศึกษา การทำงาน หรือการฝึกอบรมในประเทศไทย (Not in Education, Employment or Training: NEET) ซึ่งประเทศไทยยังขาดข้อมูลกลุ่ม NEET ที่แท้จริง อีกทั้งยังไม่มีหน่วยงานใดเป็นเจ้าภาพหลักในการเก็บข้อมูลที่สามารถยืนยันตัวตนและยังไม่มีระบบในการให้การช่วยเหลือที่เป็นรูปธรรม ตั้งแต่ต้นทางคือครอบครัว ไปจนถึงปลายทางคือการมีงานทำและได้รับการคุ้มครองสิทธิ กระทรวงแรงงานจึงได้ร่วมกับ 4 กระทรวง คือ กระทรวงศึกษาธิการ กระทรวงการอุดมศึกษา วิทยาศาสตร์ วิจัยและนวัตกรรม และกระทรวงมหาดไทยในการบูรณาการข้อมูลเพื่อให้มีชุดข้อมูลที่เป็นชุดเดียวกันในการส่งเสริมและสนับสนุนการเพิ่มทักษะด้านอาชีพ การเข้าถึงแหล่งงานให้แก่กลุ่ม NEET ซึ่งความร่วมมือนี้สอดคล้องกับองค์การยูนิเซฟ ในการฝึกทักษะ และแนะแนวอาชีพ ตลอดจนการเลือกวางแผนการเรียน หรือการทำงาน เพื่อให้เยาวชนกลุ่มดังกล่าวมีงานทำ
นายพิพัฒน์ กล่าวต่อว่า สองฝ่ายยังได้หารือถึงนโยบายที่เป็นมิตรต่อครอบครัว (Family Friendly Policies: FFP) ซึ่งการส่งเสริมและพัฒนาระบบมาตรฐานแรงงานไทยในสถานประกอบการ การนำแนวปฏิบัติการใช้แรงงานที่ดี (GLP) เป็นประเด็นที่ผมให้ความสำคัญเนื่องจากเป็นการยกระดับคุณภาพชีวิตแรงงาน ซึ่งในส่วนนี้กระทรวงแรงงาน ได้ส่งเสริมให้ดำเนินการอยู่แล้ว เช่น การจัดตั้งศูนย์เลี้ยงเด็กและมุมนมแม่ในสถานประกอบการ เพื่อให้พ่อแม่ได้สร้างปฏิสัมพันธ์กับลูก การเพิ่มสิทธิวันลาคลอดจาก 90 วัน เป็น98 วันและการจ่ายเงินสงเคราะห์การหยุดงานเพื่อการคลอดบุตร เป็นต้น และขณะนี้ยังมีการหารือเกี่ยวกับการเปิดศูนย์เด็กอ่อนในนิคมอุตสาหกรรมอมตะ เพื่อให้แม่สามารถมาให้นมบุตรได้ด้วย
“ผมขอขอบคุณทางองค์การยูนิเซฟ ประเทศไทย ที่มาหารือในวันนี้ ซึ่งในส่วนของรายละเอียด จะขอนัดหมายเพื่อแจ้งความคืบหน้าอีกครั้ง และหวังเป็นอย่างยิ่งว่าจะได้ร่วมกันสร้างระบบการช่วยเหลือและสร้างโอกาสให้กับเยาวชนในประเทศไทยทั้งที่อยู่ในระบบการศึกษาและไม่ได้อยู่ในระบบการศึกษา ได้พัฒนาตนเองอย่างเต็มศักยภาพ ได้อยู่อาศัยในสภาพแวดล้อมที่ปลอดภัยและมีส่วนร่วมในการพัฒนาประเทศไทย รวมถึงการส่งเสริมให้สถานประกอบการเห็นถึงความสำคัญในการประกอบธุรกิจควบคู่กับสร้างความรับผิดชอบต่อสังคมโดยเฉพาะด้านสิทธิของเด็กในทุกด้าน” นายพิพัฒน์ฯ กล่าว
ด้าน นางคยองซอน คิม ผู้อำนวยการองค์การยูนิเซฟประจำประเทศไทย กล่าวว่า แรงงานเป็นเรื่องสำคัญ นโยบายขององค์การยูนิเซฟเชื่อมโยงร่วมกับหลายหน่วยงาน และเราหวังว่าการทำงานร่วมกันระหว่างองค์การยูนิเซฟประเทศไทยกับกระทรวงแรงงาน จะได้ประสานความร่วมมือกันในทุกมิติต่อไป
ข่าวที่เกี่ยวข้อง
"พิพัฒน์" หนุนยกระดับฝีมือแรงงานเยาชนไทย มุ่งสู่มาตรฐานโลก จัดงานแข่งขันฝีมือแรงงานแห่งชาติ ครั้งที่ 30
วันที่ 10 กรกฎาคม 2567 นายพิพัฒน์ รัชกิจประการ รัฐมนตรีว่าการกระทรวงแรงงาน เป็นประธานเปิดงานแข่งขันฝีมือแรงงานแห่งชาติ ครั้งที่ 30 ระดับภาค ณ หอเปรมดนตรี มหาวิทยาลัยทักษิณ โดยมี นายภุชงค์ วรศรี ประจำสำนักเลขาธิการนายกรัฐมนตรี
“พิพัฒน์”ลงใต้ มุ่งความปลอดภัย อุบัติเหตุเป็นศูนย์ในทุกกิจการ เน้นธุรกิจท่องเที่ยวและสถานบันเทิง
วันที่ 3 กรกฎาคม 2567 นายพิพัฒน์ รัชกิจประการ รัฐมนตรีว่าการกระทรวงแรงงาน เป็นประธานในพิธีเปิดงานสัมมนาวิชาการด้านความปลอดภัยและอาชีวอนามัยในส่วนภูมิภาค จังหวัดสงขลา ประจำปี 2567 และมอบโล่ประกาศเกียรติคุณแก่สถานประกอบกิจการที่ผ่านเกณฑ์พิจารณากิจกรรมการรณรงค์ลดสถิติอุบัติเหตุจากการทำงานให้เป็นศูนย์ประจำปี 2567
"พิพัฒน์"ประธาน ประชุมคณะกรรมการแรงงาน รัฐวิสาหกิจสัมพันธ์ เห็นชอบขึ้นค่าตอบแทน ให้องค์การเภสัช ไปรษณีย์ไทย มีผลตั้งแต่วันมติครม.เห็นชอบ
วันที่ 24 พฤษภาคม 2567 นายพิพัฒน์ รัชกิจประการ รัฐมนตรีว่าการกระทรวงแรงงาน เป็นประธานการประชุมคณะกรรมการแรงงานรัฐวิสาหกิจสัมพันธ์
ทวงค่าแรง400/วัน เท่าเทียมทั่วไทย ลุ้นไตรภาคีชี้ขาด
ขึ้นค่าแรงส่อสะดุด! ขบวนแรงงานขยับทวงสัญญา 400 บาท
'อนุทิน' ย้ำขึ้นค่าแรง 400 นโยบายรัฐบาล รอ 'บอร์ดไตรภาคี' ชี้ขาด
'อนุทิน' ย้ำขึ้นค่าแรง 400 บาท ทั่วประเทศ นโยบายรัฐบาล ชี้ผลสุดท้ายขึ้นอยู่ 'คกก.ไตรภาคี' มั่นใจ 'รมว.แรงงาน’ ดันสุดความสามารถ
รมว.พาณิชย์ ซาอุฯ ไฟเขียว พบ "พิพัฒน์" รมว.แรงงาน กระชับสัมพันธ์ เปิดตลาดแรงงานภาคท่องเที่ยว สุขภาพ ขับเคลื่อนเศรษฐกิจสองประเทศ
วันที่ 8 พฤษภาคม 2567 เวลา 16.00 น. นายพิพัฒน์ รัชกิจประการ รัฐมนตรีว่าการกระทรวงแรงงาน ให้การต้อนรับ ดร.มาญิด บิน อับดุลเลาะฮ์ อัลกอเศาะบี