![](https://storage-wp.thaipost.net/2024/04/okpdO.jpg)
นายกฯ ประชุมหัวหน้าส่วนราชการสุราษฎร์ธานี ดันท่องเที่ยวสมุย ขณะ ’เอกชน‘ เสนอปัญหาระบบคมนาคม -ลดอัตราดอกเบี้ยแบ่งเบาผู้ประกอบการ ลั่น ปลายปีนี้กลับมาติดตามความคืบหน้าอีก ชาวสมุยชูป้าย ‘โหม๋เรา.. ชาวสมุย Welcome นายกฯ’ โชว์กวนกาละแมของดี
7 เม.ย.2567-ที่เทศบาลนครเกาะสมุย ตำบลอ่างทอง อำเภอเกาะสมุย จังหวัดสุราษฎร์ธานี นายเศรษฐา ทวีสิน นายกรัฐมนตรีและรมว.การคลัง เยี่ยมชมนิทรรศการสินค้า OTOP โดยมีประชาชนอาสาสมัครประจำหมู่บ้าน (อสม.) มารอต้อนรับ พร้อมกับถือป้ายให้กำลังใจ เช่น โหม๋เรา.. ชาวสมุย Welcome นายกรัฐมนตรี, “ ปะการังงาม น้ำทะเลใส หาดทรายขาว มะพร้าวเยอะ“ ชาวสมุย.. ยินดีต้อนรับ จากนั้นนายกฯ ได้ชิมน้ำที่ทำมาจากผักคอส ซึ่งนายกฯ บอกว่าอร่อยดี พร้อมกวนกาละแม ก่อนที่จะเซ็นชื่อบนลายผ้าเกาะสมุย
ต่อมานายกฯประชุมหารือบูรณาการจังหวัดสุราษฎร์ธานี โดยมีหัวหน้าส่วนราชการในพื้นที่เข้าร่วม ซึ่งการหารือมีประเด็นน้ำประปาส่วนภูมิภาค ปัญหาขยะ เรื่องการท่องเที่ยว ความเป็นไปได้ในการขยายพื้นที่สนามบินนานาชาติสมุย และการขยายถนนรอบเกาะ โดยผู้ว่าราชการจังหวัดสุราษฎร์ธานี กล่าวรายงาน
นอกจากนี้ยังมีข้อเสนอจากภาคเอกชน โดยนายกสมาคมส่งเสริมการท่องเที่ยวสมุย กล่าวว่า ในประเด็นที่ 1.ต้องการส่งเสริมให้เกาะสมุยเป็นทัวร์ลิซึ่ม ตามนโยบายรัฐบาล โดยเฉพาะการลดอัตราดอกเบี้ย เพื่อแบ่งเบาภาระผู้ประกอบการและการให้สินเชื่อในภาคธุรกิจท่องเที่ยวในกลไกของรัฐ
2.การคมนาคมในพื้นที่ หากจะมีการจัดเวิลด์คลาส ไม่สามารถทำได้ เนื่องจากมีเที่ยวบินสูงสุดทั้งเข้าและออกเพียง 50 ไฟท์ ซึ่งไม่ว่าปีไหนห้องพักขยายเพิ่มขึ้น แต่การเดินทางไม่ว่าจะเป็นทางน้ำ หรือทางอากาศยังมีเท่าเดิม สร้างท่าเรือสำราญ ถือเป็นหนึ่งในส่วนที่ช่วยแบ่งเบาภาระ และ 3.ระบบจราจร อยากให้มีการศึกษาถนนบายพาสที่มีอยู่แล้ว หรือแม้กระทั่งการศึกษาเรื่องของสะพานด้วย
จากนั้นนายกฯ กล่าวมอบนโยบายว่า ตั้งแต่รับตำแหน่งมาตนมีความใกล้ชิดประชาชนมากขึ้น ซึ่งน.ส.พิมพ์ภัทรา วิชัยกุล รมว.อุตสาหกรรม และ น.ส.พิชชารัตน์ เลาหพงศ์ชนะ สส.บัญชีรายชื่อ และผู้อำนวยการพรรครวมไทยสร้างชาติ (รทสช.) ได้มาบอกปัญหาให้ฟังหลายหนว่าควรจะลงมาจังหวัดสุราษฎร์ธานีและจังหวัดนครศรีธรรมราชบ้าง และตนก็ทราบดีถึงการมาในวันนี้ เกาะสมุยมีศักยภาพสูงมาก ก่อนนี้ได้รับการจัดลำดับที่มีความป๊อปปูล่าร์หรือความนิยมสูงใน Top 10 ทุกครั้งที่มีการจัดระดับเมืองน่าท่องเที่ยวเลยก็ว่าได้ แต่อย่างที่ทราบกันดี พวกท่านให้ตนมาที่นี่มารับฟังปัญหา เพื่อที่จะแก้ปัญหาทำให้เกาะสมุยสามารถมีศักยภาพซึ่งตนได้ให้ KPI ไปกับ น.ส.สุดาวรรณ หวังศุภกิจโกศล รมว.การท่องเที่ยวและกีฬา ว่าเกาะสมุยต้องขยับไปจุดTop 10 เป็นเกาะที่น่าท่องเที่ยวที่สุดในโลก
ส่วนเรื่องน้ำประปา ต้องบอกข่าวดี เพราะน้ำที่จะทำเข้ามาอยู่ในงบปี 2568 แล้ว ฉะนั้นเดือนต.ค.ปีนี้ สามารถที่จะเดินท่อที่ 2 ส่งน้ำประปามาได้ สำหรับการสร้างถนนได้สั่งการกรมทางหลวงไปแล้ว ต้องทำด้วยความละเอียดออกและระมัดระวัง สิ่งที่จะกระทบต่อพี่น้องประชาชน โดยเฉพาะเรื่องพื้นที่ป่าไม้ ซึ่งจะต้องมีการประสานกับหลายหน่วยงาน แต่ขอให้มั่นใจเราตระหนักดีอาจจะยกระดับสมุยเป็นเกาะระดับโลกก็ต้องดูแลเรื่องสาธารณูปโภคพื้นฐานให้ดี อย่างไรก็ตามการ การขนส่งสินค้าเข้าเมืองมีปัญหา คนที่จะมาเกาะก็ยากลำบาก เพราะเรือมีน้อย ดังนั้น จะต้องมีการขยายเวลาเรือในการรับขนส่งให้มีมากขึ้น เพื่อให้การขนย้ายสินค้าจากเกาะเข้าเมืองได้ดีขึ้น
ส่วนเรื่องการแก้ไขปัญหาระยะยาวในการสร้างสะพานต้องศึกษากันต่อไป ต้องดูให้รอบคอบคำนึงถึงผลกระทบสิ่งแวดล้อม แต่ขอให้มั่นใจเราทุกคนทราบดีทุเรียนเป็นพืชเศรษฐกิจหลัก อะไรก็ตามที่มาขวาง เราก็พยายามจัดการและทำให้พี่น้องมีรายได้สูงขึ้นอย่างไม่ต้องสงสัย
สุดท้ายนี้เรื่องที่ภาคเอกชน เสนอลดดอกเบี้ย ตนไม่อยากพูดต่อ แต่ทุกคนทราบดีการที่ดอกเบี้ยสูงเราเดือดร้อนมากอย่างไร ขอให้หน่วยงานที่เกี่ยวข้องไปช่วยกันดูแล เพราะทุกท่านพูดเป็นเสียงเดียวกัน การเดินทางเข้าเมือง วีซ่า การอำนวยความสะดวกในเรื่องสำคัญตนแถมให้ด้วยเรื่องความมั่นคง ได้ทานข้าวกับรักษาราชการแทนผู้บัญชาการตำรวจแห่งชาติ ได้เน้นย้ำเรื่องมาเฟีย การตรวจคนเข้าเมือง การขอขยายเวลาวีซ่าให้กับนักท่องเที่ยว ให้อำนวยความสะดวกอย่างเต็มที่ เพื่อสนับสนุนเศรษฐกิจ และขอแถมในเรื่องของการท่องเที่ยว เกาะสมุยเชื่อว่ายังมีสิ่งดีงามที่ซ่อนเร้นอยู่ในเกาะสมุยอีกเยอะมาก ไม่ว่าจะเป็นเชิงวัฒนธรรมศาสนา จึงได้ขอร้องไปยังรมว.การท่องเที่ยวและกีฬา และผู้ว่าการท่องเที่ยวแห่งประเทศไทย (ททท.)ให้ช่วยกันทำงานให้หนักขึ้น โฆษณาให้เยอะขึ้น ให้นักท่องเที่ยวอยู่ยาวขึ้น เพื่อซึมซับวัฒนธรรมสิ่งดีๆบนเกาะสมุย
ด้านนายพิพิธ รัตนรักษ์ สส. สุราษฎร์ธานี เขต 2 พรรครวมไทยสร้างชาติ (รทสช.) กล่าวขอบคุณนายกฯว่า วันนี้เป็นวันที่ดีใจของชาวสมุย ที่นายกฯให้ความสำคัญลงพื้นที่ด้วยตัวเอง มาดูปัญหาด้วยตนเอง เพราะต้องยอมรับว่าปัญหาของเรารอคอยการแก้ปัญหามาหลายปี วันนี้ดีใจและอิ่มเอิมใจที่นายกฯให้สิ่งดีๆ ให้ขวัญและกำลังใจและเตรียมจะมอบของขวัญปีใหม่ให้ชาวสมุย วันนี้จะเป็นจุดเริ่มต้นพัฒนาที่ยั่งยืนให้กับสมุย เพื่อยกระดับสมุยสู่สากล
ข่าวที่เกี่ยวข้อง
แอคชั่นทันที! นายกฯมาเอง ลงพื้นที่ห้วยขวาง สั่งสอบป้ายโฆษณาขายพาสปอร์ต
นายเศรษฐา ทวีสิน นายกรัฐมนตรี ลงพื้นที่สน.ห้วยขวาง ติดตามสอบถามข้องเท็จถึงกรณีที่พบมีการติดแผ่นป้ายโฆษณาซื้อขายหนังสือเดินทางและพาสปอร์ตที่แยกห้วยขวาง พบว่ามีการขึ้นป้ายดังกล่าวเมื่อวันที่ 21 ก.ค. 2567 เนื้อหาเป็นข้อความเกี่ยวกับการรับจ้างทำหนังสือเดินทาง
'เศรษฐา' อย่าสับสน! โพลวัดผลงาน ไม่ใช่เรตติ้งนายกฯ
นายเทพไท เสนพงศ์ อดีต สส.นครศรีธรรมราช พรรคประชาธิปัตย์ โพสต์ข้อความผ่านเฟซบุ๊กว่า อย่าสับสน !!! ระหว่างผลงาน กับการเลือกนายกฯ คนต่อไป
นายกฯ เดินสาย 9 วัด ทำบุญเข้าพรรษาวัดเทพศิรินทราวาส
นายกฯ ทวีตภาพทำบุญถวายผ้าไตรจีวร และสนทนาธรรมสมเด็จพระธีรญาณมุนี เจ้าอาวาสวัดเทพศิรินทราวาส
เปิดผลสำรวจ 'เศรษฐา' อันดับ 1 ครองใจประชาชน พิธา ตามอันดับ 2
เปิดผลสำรวจ“เศรษฐา”อันดับ 1ครองใจประชาชน มองเป็น นักการเมืองที่มีบทบาท ผลงานโดดเด่น ถูกใจที่สุด ส่วน “พิธา” ได้ที่ 2
โปรดเกล้าฯ พระราชทานเครื่องราชฯ แก่ 'เศรษฐา ทวีสิน'
นายชัย วัชรงค์ โฆษกประจำสำนักนายกรัฐมนตรี เปิดเผยว่า ประกาศราชกิจจานุเบกษา วันที่ 20 กรกฎาคม 2567 พระบาทสมเด็จพระปรเมนทรรามาธิบดีศรีสินทรมหาวชิราลงกรณ พระวชิรเกล้าเจ้าอยู่หัว มีพระบรมราชโองการโปรดเกล้าโปรดกระหม่อมพระราชทานเครื่องราชอิสริยา