![](https://storage-wp.thaipost.net/2023/10/นิพิฏฐ์.jpg)
31 ต.ค.2566- นายนิพิฏฐ์ อินทรสมบัติ อดีตส.ส.พัทลุง โพสต์เฟซบุ๊กว่า เมื่อวานผมตื่นแต่เช้าตรู่ ออกเดินทางไปพบผู้คนหลายจังหวัด คุยกันประสาคนคิดถึง สอบถามเขาว่า รัฐธรรมนูญมีอุปสรรคอะไรกับชีวิตเขาบ้าง เขาทำท่างงๆ และบอกว่า เขาทำมาหากินตามปกติ เสมือนไม่มีรัฐธรรมนูญ ผมหยอกล้อเขาว่า คุณทำตัวเหมือนคนอังกฤษเลย เขาถามว่า ทำไม!! ผมตอบว่า อังกฤษที่เป็นประเทศประชาธิปไตยที่สุด และ เป็นประเทศที่ไม่มีรัฐธรรมนูญ(ที่เป็นลายลักษณ์อักษร)
เมื่อวานผมกลับเข้าบ้าน 3 ทุ่ม อาบน้ำและเข้านอน เพราะเหนื่อยกับการเดินทาง ก่อนนอนผมก็ไม่ได้นึกถึงรัฐธรรมนูญเลย
ตื่นมาเช้านี้ เปิดทีวี เห็นข่าวนักการเมืองเขาเถียงกันเรื่องรัฐธรรมนูญ
ผมนั่งกินกาแฟ ไข่ต้ม,กล้วย,กับขนมปังชิ้นหนึ่ง เดี๋ยวผมก็ต้องออกไปพบผู้คน ประกอบอาชีพทำมาหากินเหมือนคนทั่วไป นี่ถ้าไปถึงสี่แยกไฟแดง และมีคนเดินถือรัฐธรรมนูญมาเคาะประตูรถ ตะโกนว่า รัฐธรรมนูญเป็นปัญหาในการใช้ชีวิตของคนไทย ผมจะให้คนขับรถลงไปถามว่า คุณจะแก้อะไร ให้มันดีกว่านี้ ถ้าเขาตอบไม่ได้ ผมจะให้คนขับรถเตะให้คว่ำ ฐานที่ทำให้รถติด แล้วเลี้ยวกลับไปสถานีตำรวจเสียค่าปรับ.
ข่าวที่เกี่ยวข้อง
'รพ.ตำรวจ' เตะถ่วง! ไม่ยอมส่งเวชระเบียน 'ทักษิณ' ให้ ป.ป.ช.
นายนิพิฏฐ์ อินทรสมบัติ อดีต สส.พัทลุง โพสต์ข้อความผ่านเฟซบุ๊กว่า ชวนคุยเรื่องคุณทักษิณ กับกระบวนการยุติธรรม
'นิพิฏฐ์' นัดอีก 1 เดือน เจอกันหน้าป.ป.ช.
นายนิพิฏฐ์ อินทรสมบัติ อดีตสส.พัทลุง โพสต์เฟซบุ๊กว่า เมื่อวาน (17 กค.2567) ผมไปติดตามการดำเนินการของป.ป.ช.กรณี คปท.และภาคประชาชน
'นิพิฏฐ์' แนะเอาตัวให้รอด จากการเมืองใหม่ที่ไม่เห็นอนาคต กับการเมืองเก่าประชานิยมซื้อเสียงไปวันๆ
นายนิพิฏฐ์ อินทรสมบัติ ทนายความ อดีตส.ส.พัทลุง โพสต์ข้อความหัวข้อ "เอาตัวให้รอด" มีรายละเอียดดังนี้
เอาแล้ว 'นิพิฏฐ์' แฉไม่ได้ลงชื่อในใบสมัครสว. แต่ผ่านการเลือกถึงระดับจังหวัด!
นายนิพิฏฐ์ อินทรสมบัติ อดีตสส.พัทลุง โพสต์เฟซบุ๊กว่า การยึดอำนาจโดยพลเรือน
ชำแหละ 'สภาสีน้ำเงิน' ยึดอำนาจโดยไม่ต้องฉีกรัฐธรรมนูญ
นายนิพิฏฐ์ อินทรสมบัติ อดีต สส.พัทลุง โพสต์ข้อความผ่านเฟซบุ๊กว่า ยึดอำนาจโดยไม่ต้องฉีกรัฐธรรมนูญ
'นิพิฏฐ์' คิดถึง 'อาจารย์มีชัย' ยินดีกับ สว. ชุดใหม่
นายนิพิฏฐ์ อินทรสมบัติ อดีต สส.พัทลุง โพสต์ข้อความผ่านเฟซบุ๊กว่า ยินดีกับท่าน สว.