11 มิ.ย.2565 - นายนิพิฏฐ์ อินทรสมบัติ แกนนำพรรคสร้างอนาคตไทย โพสต ข้อความในเฟซบุ๊ก ดังนี้
พรรคสร้างอนาคตไทย จ.สุราษฎร์ธานี
ทำไมผมเลือก ดร.อาร์ "เธียรทัศน์ เอี่ยมตระกูล" เป็นว่าที่ผู้สมัครส.ส. จังหวัดสุราษฎร์ธานี เป็นเพราะเขาเป็นคนหนุ่ม อายุ 30 ปีต้นๆ จบการศึกษาระดับปริญญาเอกด้านรัฐศาสตร์ ความรู้ความสามารถจึงเหมาะที่จะเป็นตัวแทนประชาชนในโลกที่มีความเปลี่ยนแปลง และ มีการแข่งขันสูง
แม้ความรู้ และการศึกษามิใช่ตัวชี้ขาดในการเป็นผู้แทนราษฎรที่ดี เพราะ ตามหลักแล้ว การเลือกผู้แทนราษฎร คือ การเลือกบุคคลไปใช้"ดุลพินิจ"ในเรื่องต่างๆแทนเรา โดยเราหวังว่า ตัวแทนของเราจะใช้"ดุลพินิจ" แทนเราในสิ่งที่ถูกต้องได้
แต่การเลือกผู้สมัครยุคนี้"โคตรยาก" เพราะ ส่วนใหญ่กลัว ไม่กล้าสมัคร กลัวว่าต้องใช้เงินซื้อเสียง กลัวว่าถ้าไม่ซื้อเสียงประชาชนไม่เลือก จึงทำให้การเมืองเป็นเรื่องตลาดซื้อขายความพอใจระหว่างคนซื้อ และ คนขาย ไม่ต้องคำนึงถึงเรื่องอื่นกันแล้ว เมื่อเป็นดังนี้ ลูกหลานคนยากคนจนจึงไม่กล้า ผมให้โอกาสคนจนเสมอ พยายามควานหาลูกหลานคนจนที่ใจกล้า มาสมัครบ้าง แต่"โคตรหายาก" มีแต่คนกลัว อำนาจเงิน
มีคนว่าผมเหมือนกันว่า ละเอียด พิถีพิถัน เกินไปในการคัดเลือกขั้นต้น อันนี้ก็ต้องยอมรับครับว่า ผมก็ต้องตอบตัวเองเสียก่อนว่าทำไมเลือกคนนี้ เพราะพรรคสร้างอนาคตไทย เป็นพรรคใหม่ จึงต้องเลือกคนที่ยังมีไฟ และเป็นความหวังให้ประชาชนได้ หากเลือกแล้วไม่เป็นความหวังก็ไม่รู้จะเลือกเข้าไปทำไม
เอาเถอะ เมื่อ ดร.อาร์ อาสาเป็นผู้กล้าให้สุราษฎร์ธานี เมืองแห่งคนดี ผมก็หวังว่า ดร.อาร์ จะเป็นตัวแทนที่ดีของจังหวัดสุราษฎร์ธานี ผมหาคนดี คนหนุ่ม คนมีความรู้ ความสามารถ แถมเป็น"คนหล่อ" ให้พี่น้องสุราษฎร์ธานีแล้ว หลังจากนี้ จะเป็นหน้าที่ของพี่น้องประชาชนสุราษฎร์ธานี ว่า ต้องการผู้แทนราษฎรแบบนี้หรือไม่.
ข่าวที่เกี่ยวข้อง
'รพ.ตำรวจ' เตะถ่วง! ไม่ยอมส่งเวชระเบียน 'ทักษิณ' ให้ ป.ป.ช.
นายนิพิฏฐ์ อินทรสมบัติ อดีต สส.พัทลุง โพสต์ข้อความผ่านเฟซบุ๊กว่า ชวนคุยเรื่องคุณทักษิณ กับกระบวนการยุติธรรม
'นิพิฏฐ์' นัดอีก 1 เดือน เจอกันหน้าป.ป.ช.
นายนิพิฏฐ์ อินทรสมบัติ อดีตสส.พัทลุง โพสต์เฟซบุ๊กว่า เมื่อวาน (17 กค.2567) ผมไปติดตามการดำเนินการของป.ป.ช.กรณี คปท.และภาคประชาชน
'นิพิฏฐ์' แนะเอาตัวให้รอด จากการเมืองใหม่ที่ไม่เห็นอนาคต กับการเมืองเก่าประชานิยมซื้อเสียงไปวันๆ
นายนิพิฏฐ์ อินทรสมบัติ ทนายความ อดีตส.ส.พัทลุง โพสต์ข้อความหัวข้อ "เอาตัวให้รอด" มีรายละเอียดดังนี้
เอาแล้ว 'นิพิฏฐ์' แฉไม่ได้ลงชื่อในใบสมัครสว. แต่ผ่านการเลือกถึงระดับจังหวัด!
นายนิพิฏฐ์ อินทรสมบัติ อดีตสส.พัทลุง โพสต์เฟซบุ๊กว่า การยึดอำนาจโดยพลเรือน
ชำแหละ 'สภาสีน้ำเงิน' ยึดอำนาจโดยไม่ต้องฉีกรัฐธรรมนูญ
นายนิพิฏฐ์ อินทรสมบัติ อดีต สส.พัทลุง โพสต์ข้อความผ่านเฟซบุ๊กว่า ยึดอำนาจโดยไม่ต้องฉีกรัฐธรรมนูญ
'นิพิฏฐ์' คิดถึง 'อาจารย์มีชัย' ยินดีกับ สว. ชุดใหม่
นายนิพิฏฐ์ อินทรสมบัติ อดีต สส.พัทลุง โพสต์ข้อความผ่านเฟซบุ๊กว่า ยินดีกับท่าน สว.