![](https://storage-wp.thaipost.net/2023/12/เติมเต็มความสุขกับงานศิลป์.jpg)
MMAD – MunMun Art Destination คอมมูนิตี้อาร์ตแห่งใหม่ของกรุงเทพฯ เปิดเขาวงกตแห่งความสุขชวนทุกคนมาค้นหาความสุขในแต่ละรูปแบบกับนิทรรศการศิลปะการจัดดอกไม้ Srinakarain Artibition Series ที่หยิบยกเรื่องราวของถนนศรีนครินทร์มาถ่ายทอดใหม่ผ่านมุมมองของศิลปินหลากแขนง โดย “โจ้” ชยวัสส์ ปัญจภักดี หรือ “รักดอก” ผู้เนรมิตดอกไม้ดอกเล็กๆ สู่สวนดอกไม้ศิลปะ ภายใต้คอนเซ็ปต์ The Maze of Happiness ที่ซีคอนสแควร์ ศรีนครินทร์
![](https://storage-wp.thaipost.net/2023/12/ภาพหมู่.jpg)
ดร.จักรพล จันทวิมล ผู้อำนวยการสำนักสื่อสารการตลาด บริษัท ซีคอน ดีเวลลอปเมนท์ จำกัด(มหาชน) กล่าวว่า MMAD เป็นพื้นที่ศิลปะแห่งใหม่สำหรับชาวกรุงเทพตะวันออก ตลอดเดือนธันวาคม 2566 จนถึง กุมภาพันธ์ 2567 นี้ MMAD นำเทศกาลดอกไม้ระดับประเทศอย่างงาน ‘พรรณไม้งามอร่ามสวนหลวง ร.๙ มาเป็นแรงบันดาลใจในการสร้างสรรค์นิทรรศการศิลปะการจัดดอกไม้ งานนี้ได้ ชยวัสส์ ปัญจภักดี จาก รักดอก ผู้เนรมิตศิลปะการจัดดอกไม้ร่วมรังสรรค์นิทรรศการพิเศษชุด Srinakarain Artibition Series ชวนทุกคน ไม่ว่าจะเป็นครอบครัว คู่รัก หรือกลุ่มเพื่อน ออกมาร่วมกันค้นหาความสุขแบบง่ายๆ ส่งท้ายปี เตรียมเข้าสู่ปี 2024 อย่างรื่นรมย์ไปด้วยกัน
![](https://storage-wp.thaipost.net/2023/12/เขาวงกตแห่งความสุข.jpg)
ชยวัสส์ ปัญจภักดี นักจัดดอกไม้ชื่อดังและผู้ก่อตั้ง ‘รักดอก’ เล่าถึงคอนเซ็ปต์นิทรรศการนี้ว่า Srinakarian Artibition Series: The Maze of Happiness by Rak Dok ถูกออกแบบพื้นที่ให้เป็นเสมือนสนามแห่งความสุข ภายใต้รูปแบบที่หลากหลาย ที่จะเปิดโอกาสให้ผู้มาชมด้วยสัมผัสกับความสวยงามจากศิลปะการจัดดอกไม้ และเปิดมุมมองใหม่ เพลิดเพลินกับดอกไม้หลากหลายสีสัน ผ่านการตีความถึงความสุขในแต่ละรูปแบบ ผ่าน 6 ห้อง 6 สไตล์
![](https://storage-wp.thaipost.net/2023/12/ห้องที่-1-Dream-Park-1.jpg)
ห้องที่ 1 : Dream Park สวนแห่งความฝัน ที่ที่สามารถพักร่างกาย จิตใจ และมีความสุขได้ง่ายๆ แค่เพียงปล่อยให้ตัวเองล่องลอยไปกับจินตนาการ ห้องที่ 2 : Happiness overflows Hanging flower ก้อนมวลความสุขที่กระจายตัวไปทั่วห้อง เปรียบเสมือนการที่คนเรามีความสุขมากๆ จนสามารถแบ่งปันความสุขนี้ให้กับผู้อื่น
![](https://storage-wp.thaipost.net/2023/12/ห้องที่-3-การสะท้อนตัวตน-2.jpg)
ห้องที่ 3 : การสะท้อนตัวตน กระจกสะท้อนตัวตน เปรียบเหมือนอยู่กลาง 3 แยก เป็นการสะท้อนช่วงเวลาแห่งความสุขที่ผ่านมา และเลือกเดินต่อไปยังความสุขแต่ละรูปแบบ ห้องที่ 4 : Spreading happiness เก้าอี้สีแดงท่ามกลางภูเขาและดอกไม้เปรียบเหมือนความสดใส ไม่ว่าจะอยู่ที่ตรงไหนความสดใสนี้จะทอดยาวแผ่ออกไป ทำให้ที่ตรงนั้นสดใสเช่นกัน
![](https://storage-wp.thaipost.net/2023/12/ดื่มด่ำศิลปะจัดดอกไม้.jpg)
ห้องที่ 5 : Happiness in wonderland ความสุขในโลกจินตนาการ ที่มีสิ่งต่างๆ ต่างจากโลกจริง ทั้งต้นไม้และดอกไม้ที่มีสีสันสดใส แปลกตา และห้องที่ 6: illusionary Wall กําแพงลวงตาที่ประดับไปด้วยดอกไม้นานาชนิด ก่อตัวขึ้นมาจากความสุขภายในใจเป็นผนังบางๆ ลวงสายตาสิ่งรอบข้าง ทําให้ในห้องอบอวลไปด้วยบรรยากาศที่มีแต่ความสุข
![](https://storage-wp.thaipost.net/2023/12/ห้องที่-6-Illusionary-Wall-1.jpg)
ชวนมาเช็คอินหาความสุขที่เกิดขึ้นง่ายๆ เพียงแค่เปิดใจยอมรับ และดื่มด่ำความสวยงามนี้ไปด้วยกันที่นิทรรศการ Srinakarina Artibition Series : The Maze of Happiness by Rak Dok จัดแสดงที่ MMAD โซน MUNx2 ซีคอนสแควร์ ศรีนครินทร์ ทุกวันตั้งแต่เวลา 12.00 -20.00 น. ตั้งแต่วันที่ 16 ธ.ค. 2566 – 29 ก.พ. 2567 ชมฟรี ติดตามได้ที่ เฟซบุ๊ก MMAD – MunMun Art Destination
นอกจากนี้ MMAD ยังเต็มไปด้วยงานศิลป์และนิทรรศการที่จัดแสดงอีกมากมาย ทั้ง Art Space มาตรฐานสากลจนถึง Immersive Art Space เปิดประสบการณ์การเสพศิลปะผสมผสานเทรนด์ฮิตระดับโลก Art Library ห้องสมุดทางด้านศิลปะ HOP คอมมูนิตี้ของคนรักการถ่ายภาพ ภาพถ่าย พร้อมเปิดพื้นที่แสดงงาน ไปจนถึง Creative Workshop ให้เลือกสนุกกับงานศิลป์ ตลอดจนมีอีเวนต์ศิลปะที่ผลัดเปลี่ยนหมุนเวียนมาให้ชมทั้งปีบริเวณชั้น 2 และ 3 ของซีคอนสแควร์ ศรีนครินทร์
![](https://storage-wp.thaipost.net/2023/12/Srinakarian-Artibition-Series3.jpg)
ข่าวที่เกี่ยวข้อง
'BACC pop up'เพิ่มสีสันกรุงเทพฝั่งตะวันออก
คนกรุงเทพฯ ฝั่งตะวันออกได้เสพงานศิลปะใกล้ชิดมากขึ้น ไม่ต้องเดินทางมาใจกลางเมือง เมื่อหอศิลปวัฒนธรรมแห่งกรุงเทพมหานคร (BACC) ร่วมกับ MMAD - MunMun Art Destination คอมมูนิตี้อาร์ตแห่งใหม่โซนกรุงเทพตะวันออกภายในมันมัน ศรีนครินทร์ เปิด “BACC pop•up”
เปิดพิกัดลับ'Solar Art' ย่านศรีนครินทร์
ครั้งแรกของย่านศรีนครินทร์ได้ร่วมเป็นส่วนหนึ่งของเทศกาลงานออกแบบกรุงเทพฯ 2567 (Bangkok Design Week 2024) เพื่อเปิดมุมมองใหม่ๆ ให้แก่คนกรุงเทพฯ ผ่าน 4 คอนเซ็ปต์ “คน แสง เวลา อารมณ์” ที่จะเนรมิตพื้นที่ศูนย์สรรพสินค้าซีคอนสแควร์ ศรีนครินทร์ และ MMAD – MunMun Art Destination คอมมูนิตี้อาร์ต ให้กลายเป็นพื้นที่งานศิลปะสร้างสรรค์ฝั่งกรุงเทพฯ ตะวันออก ทั้งยัง