![](https://storage-wp.thaipost.net/2023/12/พลิกโฉมเมิองโคราช-ด้วยกราฟฟิตี้.jpg)
เรียกเสียงฮือฮาจากชาวโคราช ตลอดจนนักท่องเที่ยวทั้งชาวไทยและต่างประเทศ เมื่อได้เห็นศิลปะกราฟฟิตี้ชิ้นใหม่สุดอลังกรของกลุ่มกราฟฟิตี้โคราช ซึ่งมาจากการรวมตัวของศิลปินสตรีทอาร์ทกว่า 30 คนทั่วประเทศไทย ปีนี้พิเศษชวนศิลปินกราฟฟิตี้ระดับนานาชาติร่วมสร้างงานศิลปะข้างกำแพง “นครชัยขนส่ง” หน้าโรงหนังไฟว์สตาร์มัลติเพล็กซ์ ห้าแยกประตูไชยณรงค์ (ประตูผี) อำเภอเมืองโคราช ความยาวกว่า 100 เมตร ถือเป็นผลงานกราฟฟิตี้ที่ยาวที่สุดในภาคอีสาน เพื่อขับเคลื่อนไปสู่โคราชเมืองศิลปะ
งานกราฟฟิตี้ทั้งหมดนี้รังสรรค์ตลอด 3 วัน ในคอนเซ็ปต์ ‘DAY OF FUTURE, DAY OF UNITY’ ทั้งยังร่วมฉลองเมืองนครราชสีมา ครบรอบ 555 ปี โอกาสนี้ นางยุพา ทวีวัฒนะกิจบวร ปลัดกระทรวงวัฒนธรรม ตรวจเยี่ยมให้กำลังใจศิลปิน ในกิจกรรม Korat Street Art and GRAFFITI K-BATTLE GRAFF JAM 2013 ที่ร่วมสร้างสรรค์ผลงานกำแพงนครชัย โดยมี นางสุภัทร กิจเวช ผู้ช่วยปลัดกระทรวงวัฒนธรรม นายไชยนันท์ แสงทอง วัฒนธรรมจังหวัดนครราชสีมา เข้าร่วม มีศิลปินนำชมกราฟฟิตี้
![](https://storage-wp.thaipost.net/2023/12/ปลัด-วธ.ให้กำลังใจศิลปิน.jpg)
ยุพา ทวีวัฒนะกิจบวร ปลัด วธ. เยี่ยมชมผลงาน ให้กำลังศิลปิน
ยุพา ทวีวัฒนะกิจบวร ปลัด วธ. กล่าวว่า จากการเยี่ยมชมกิจกรรมและผลงาน แสดงให้เห็นว่า ศิลปินโคราชมีความรวมตัวเข้มแข็ง ที่น่าสนใจไม่เฉพาะชาวโคราช แต่มีศิลปินกราฟฟิตี้จากภูมิภาคต่างๆ รวมถึงศิลปินออสเตรเลีย อเมริกา อังกฤษ ร่วมสร้างสรรค์ผลงานชิ้นใหม่ เปลี่ยนพื้นที่รกร้างให้มีมูลค่าด้วยงานศิลปะขึ้นมาทันที สร้างภูมิทัศน์ดงาม สร้างแรงบันดาลให้กับเยาวชนไทย ถือเป็นแลนด์มาร์คน่ามาชื่นชม เป็นหนึ่งในการขับเคลื่อนซอฟต์พาวเวอร์ รัฐบาลโดยกระทรวงวัฒนธรรม พร้อมสนับสนุนกิจกรรมศิลปะที่สร้างประโยชน์แก่พื้นที่ สนับสนุนให้เกิดการสร้างงานให้กับศิลปินในพื้นที่ โคราชตั้งเป้าเมืองศิลปะระดับโลก ซึ่ง ศิลปะมีหลากหลายรูปแบบ ทั้งจิตรกรรม ประติมากรรม ศิลปะร่วมสมัย ครั้งนี้เป็นปรากฎการณ์ใหญ่จากการรวมกลุ่มของเหล่าศิลปินสตรีทอาร์ตมีชื่อเสียงและศิลปินรุ่นใหม่ อยากเชิญชวนไปเที่ยวชม เป็นการสนับสนุนศิลปินได้มีตัวตนและสร้างผลงานเป็นที่ยอมรับระดับสากล
![](https://storage-wp.thaipost.net/2023/12/สร้างงานกราฟฟิตี้สะท้อนเอกลักษณ์โคราช.jpg)
ศิลปิน K-BATTLE สร้างงานเสนออัตลักษณ์แมวโคราช
ประสพ เรียงเงิน ผู้อำนวยการสำนักงานศิลปวัฒนธรรมร่วมสมัย กล่าวว่า สศร. ได้ดำเนินโครงการพัฒนาศักยภาพเมืองศิลปะจังหวัดโคราชตามแผนบูรณาการท่องเที่ยวร่วมกับจังหวัดโคราชอย่างต่อเนื่อง มีกิจกรรมเคลื่อนไหวตลอดทั้งปี ก่อนหน้านี้ ร่วมกับ KORAT BATTLE จัดกิจกรรมศิลปะการเต้น ทำให้เกิดรายได้ในประเทศมากกว่า 37 ล้านบาท จากนั้นจัดทำกิจกรรมส่งเสริมสตรีทอาร์ทเป็นประจำทุกปี เพื่อพัฒนาเมืองโคราชเป็นเมืองศิลปะอย่างยั่งยืนและมั่นคง ตลอดจนสร้างเครือข่ายศิลปินรุ่นใหม่เพื่อดำเนินกิจกรรมด้านศิลปะร่วมสมัย อีกทั้งกระตุ้นการพัฒนาศักยภาพและเพิ่มมูลค่าทางศิลปะ สร้างรายได้ทางเศรษฐกิจ และสร้างภาพลักษณ์ประเทศไทยที่ดีในระดับนานาชาติจากศิลปินระดับนานาชาติที่เข้าร่วมกิจกรรมครั้งล่าสุดนี้ ที่สำคัญสร้างพื้นที่ศิลปะกลายเป็นจุดเช็คอินใหม่ๆ ให้นักท่องเที่ยว กระตุ้นให้เกิดรายได้ทางเศรษฐกิจ พร้อมสร้างแรงบันดาลใจให้กับเยาวชนคนรุ่นใหม่ที่สนใจสตรีทอาร์ตแสดงพลังสร้างสรรค์ที่เกิดประโยชน์กับประเทศ
![](https://storage-wp.thaipost.net/2023/12/ศิลปินกราฟฟิตี้ต่างชาติ.jpg)
ศิลปินกราฟฟิตี้ต่างชาติร่วมสร้างงานใหม่
ด้านเจ้าบ้าน บัลลังก์ ไวทย์ศิริ นายอำเภอเมืองนครราชสีมา กล่าวว่า เป็นเรื่องน่ายินดีที่ศิลปินสตรีทอาร์ตจากทั่วประเทศและนานาชาติเดินทางเข้ามาสร้างสรรค์งานศิลปะกราฟฟิตี้บนกำแพงใน จ.นครราชสีมา ปีนี้ครบ 555ปี ก่อตั้งเมืองนครราขสีมา หน่วยงานทุกภาคส่วนช่วยกันสร้างบ้านแปลงเมือง ปรับภูมิทัศน์บ้านเมืองให้สวยงาม เป็นระเบียบเรียยร้อย ประกอบกับมีผลงานศิลปะให้คนได้ชื่นชม จรรโลงใจ เป็นการพัฒนาเมืองโคราชในมิติศิลปวัฒนธรรม ศิลปินมีบทบทสำคัญสร้างสีสันให้กับเมือง กิจกรรมนี้ช่วยเพิ่มสถานที่ท่องเที่ยวให้กับโคราช เป็นพิกัดใหม่ให้มาถ่ายรูปเช็คอิน เป็นการรวมพลังของรัฐ เอกชน และเครือข่ายศิลปิน สร้างกิจกรรมที่มีความหมายกับเมืองโคราขทั้งจิตใจ สภาพแวดล้อมเมือง
![](https://storage-wp.thaipost.net/2023/12/ผลงานกราฟฟิตี้บนตู้ไฟ.jpg)
สีสันกราฟฟิตี้บนตู้ไฟ สร้างความรื่นรมย์ในเมือง
มุมมองศิลปินกราฟฟิตี้กับการพัฒนาเมือง อธิปัตย์ ทองชั้น ประธานสโมสร K-Battlt Thailand กล่าวว่า K-BATTLE จัดกิจกรรมศิลปะในโคราชอย่างต่อเนื่อง มีที่มาจากโคราชเป็นเมืองใหญ่ แต่ยังขาดพื้นที่ส่งเสริมการสร้างสรรค์ศิลปะร่วมสมัย เริ่มการจัดแข่งศิลปะการเต้นบีบอย ฮิปฮอป แรปเปอร์ K-Pop ก่อนจะขยายไปสู่การประกวดดีเจเป็นโปรเจ็คดนตรี และไปสู่ศิลปะกราฟฟิตี้ พัฒนารูปแบบการทำกราฟฟิตี้เพิ่มมากขึ้น การทำให้ศิลปะเติบโต แสดงถึงเมืองที่มีการพัฒนา โคราชเป็นเมืองโมเดิร์น ถ้าจะมุ่งไปสู่เมืองศิลปะร่วมสมัยไปได้แน่นอน ซึ่งศิลปะกราฟฟิตี้ เป็นงานที่คนรุ่นใหม่สนใจ และอยากสัมผัส อยากเสพ การเชิญศิลปินระดับท็อปมาสร้างผลงานจะสร้างการรับรู้และเผยแพร่ความเป็นศิลปะเมืองโคราช
![](https://storage-wp.thaipost.net/2023/12/ปลัดวธ.เยี่ยมชมงานกราฟฟิตี้.jpg)
ศิลปินกราฟฟิตี้พาปลัด วธ. เยี่ยมชมผลงาน
แพนด้าดิว ศิลปินกราฟฟิตี้ กล่าวว่า ศิลปะกราฟฟิตี้เกิดมาในไทยมากว่า 20 ปี แต่บ้านเราเริ่มต้นจากสนองความรู้สึกความต้องการของศิลปินถ่ายทอดลงบนงานกราฟฟิตี้ ประกาศชื่อตัวเอง ก่อนไปสู่การพัฒนางานกราฟฟิตี้ที่เล่าเรื่องปัญหาและสภาพแวดล้อมบริเวณนั้น เล่าเรื่องที่สะเทือนในจากข่าวสารบ้านเมือง การสื่อสารเป็นสากลมากขึ้นและส่งต่อข้อความให้คนที่ผ่านไปผ่านมา เสน่ห์กราฟฟิตี้ คือ ไม่มีชนชั้นรับชมผลงาน ไม่ว่าจะอยู่ในบริบทไหนของสังคม สามารถเสพงานในพื้นที่เดียวกันได้ ทุกคนเท่าเทียมในการเสพผลงาน ชวนมาชมโฉมใหม่งกราฟฟิตี้ข้างกำแพงนครชัยขนส่งกันได้
![](https://storage-wp.thaipost.net/2023/12/03.jpg)
ข่าวที่เกี่ยวข้อง
นายกฯโปรโมท'Thailand Biennale,Korat' ช่วยท้องถิ่นมีรายได้
7 ธ.ค. 2564 - พลเอก ประยุทธ์ จันทร์โอชา นายกรัฐมนตรี นายวิษณุ เครืองาม รองนายกรัฐมนตรี และคณะรัฐมนตรี เยี่ยมชมกิจกรรมรณรงค์ประชาสัมพันธ์โครงการการแสดงศิลปกรรมร่วมสมัยนานาชาติ Thailand Biennale, Korat 2021 “เซิ้ง...สิน ถิ่นย่าโม” โดย นายอิทธิพล คุณปลื้ม รัฐมนตรีว่าการกระทรวงวัฒนธรรม พร้อมด้วยนางยุพา ทวีวัฒนะกิจบวร
สนุกแน่!ศิลปินอินเตอร์'เซิ้ง..สิน ถิ่นย่าโม'
ศิลปินไทยและต่างประเทศขานรับการจัดมหกรรมศิลปะนานาชาติระดับโลก ครั้งที่ 2 Thailand Biennale, Korat 2021 ที่จะ