![](https://storage-wp.thaipost.net/2023/05/ธรรัตน-และคณะกรรมการ.jpg)
การประกวดจิตรกรรมยูโอบี เป็นอีกเวทีประชันผลงานศิลปะและเป็นสะพานเชื่อมให้เหล่าศิลปินได้นำเสนอผลงานคุณภาพสู่เวทีในระดับสากล ธนาคารยูโอบี ประเทศไทย เปิดการประกวดจิตรกรรมยูโอบี ครั้งที่ 14 เชิญชวนให้ศิลปินอาชีพ ศิลปินรุ่นใหม่ และศิลปินสมัครเล่นที่มีความสามารถในการสร้างสรรค์ผลงานที่มีเอกลักษณ์ร่วมส่งผลงานเข้าประกวด เน้นความมีอิสระในการรังสรรค์ผลงานโดยไม่จำกัดหัวข้อหรืออายุ
ธรรัตน โอฬารหาญกิจ ผู้ช่วยกรรมการผู้จัดการใหญ่บริหารสื่อสารและภาพลักษณ์องค์กร ธนาคารยูโอบี ประเทศไทย กล่าวว่า เชื่อว่า ศิลปะจะช่วยพัฒนาสังคมและยกระดับจิตใจมนุษย์ ส่งเสริมความคิดสร้างสรรค์ และความไม่มีขอบเขตของศิลปะจะเป็นตัวเชื่อมมนุษย์เข้าด้วยกัน ดังนั้น จะต้องมีการส่งเสริมศิลปะอย่างต่อเนื่องการประกวดจิตรกรรมยูโอบีเข้าสู่ปีที่ 14 เป็นอีกเวทีให้ศิลปินได้แสดงฝีมือ และมีความแตกต่างจากเวทีอื่นๆ ในการต่อยอดผลงานของศิลปินไทยไปสู่การแข่งขันในเวทีต่างประเทศ รวมถึงการแสดงผลงานในเวทีระดับโลก ที่สำคัญ คือ ศิลปินได้มีโอกาสพบเจอกับศิลปินต่างชาติหรือคิวเรเตอร์ด้วย
![](https://storage-wp.thaipost.net/2023/05/ผลงานดิสโทเปีย.jpg)
ส่วนความพิเศษของปีนี้ ธรรัตน กล่าวว่า ได้ขยายประเทศที่เข้าร่วมประกวดในสิงคโปร์ จากเดิมที่มีไทย อินโดนีเซีย มาเลเซีย สิงคโปร์ จะเพิ่มเวียดนามร่วมแข่งขันด้วย เป็นอีกความท้าทายของเหล่าศิลปิน ปีที่ผ่านมาภาคภูมิใจกับ ชมรวี สุขโสม ศิลปินไทยที่ได้รับรางวัลชนะเลิศในระดับภูมิภาค สะท้อนการประกวดที่จัดขึ้นในประเทศไทยพัฒนาความคิดสร้างสรรค์และความสามารถของศิลปินไทย เกิดผลงานที่สนับสนุนไปแข่งในระดับนานาชาติ รวมถึงการแบ่งปันประสบการณ์จากศิลปินรุ่นพี่สู่ศิลปินรุ่นน้องในการไปแข่งขันเวทีต่างประเทศ
![](https://storage-wp.thaipost.net/2023/05/อำมฤทธิ์-ชูสุวรรณ.jpg)
อ.อำมฤทธิ์ ชูสุวรรณ ศิลปินแห่งชาติ สาขาทัศนศิลป์ ประธานคณะกรรมการตัดสินการประกวดจิตรกรรมยูโอบี ประเทศไทย กล่าวว่า ศิลปะเป็นศาสตร์ที่มีการเปลี่ยนแปลงและพัฒนาสิ่งใหม่อยู่ตลอดเวลา ในปัจจุบันปัญญาประดิษฐ์ หรือ AI เข้ามามีส่วนในการเปลี่ยนแปลงวงการศิลปะ แต่จะมีบางส่วนที่ AI ยังทำสู้คนไม่ได้ คือ ลายเส้น เทียบผลงานต้นฉบับกับให้ AI ทำจะไม่เหมือนกัน ดังนั้น เส้นทางการใช้เทคโนโลยีจะแยกกับเส้นทางการสร้างผลงานด้วยมนุษย์ ดังนั้น ตัวศิลปินจึงมีความคิดใหม่ๆ เกิดขึ้นได้ในช่วงโอกาส สำหรับประเทศไทยมีศิลปินหลากหลายประเภทแตกต่างกันตามฝีมือและความชอบในการสร้างงาน มีพิพิธภัณฑ์ที่เพิ่มขึ้น รวมถึงใช้ศิลปะร่วมกับธุรกิจ เวทีนี้จะเพิ่มประสบการณ์ให้เหล่าศิลปิน
“ หากมองศิลปะในระดับภูมิภาคตะวันออกเฉียงใต้ เป็นพื้นที่เป้าหมายศิลปะใหม่ของโลก อย่าง ประเทศสิงคโปร์ที่นำศิลปะมาใช้ในการพัฒนาประเทศ หรือธุรกิจต่างๆ ประเทศอินโดนีเชีย เป็นแหล่งผลิตศิลปินที่แข็งแรงพอๆกับประเทศไทย ส่วนประเทศฟิลิปปินส์มีศิลปินระดับโลกมากมาย และมีความรู้ทางศิลปะที่เข้มข้น เวียดนามเป็นอีกประเทศที่การเรียนการสอนศิลปะแข็งแรง ศิลปินเวียดนามกระจายอยู่ทั่วโลก งานเทศกาลศิลปะระดับโลกจะต้องมีศิลปินเวียดนามเกี่ยวข้องด้วย นับเป็นความแข็งแกร่งของภูมิภาคเอเชียตะวันออกเฉียงใต้ แม้ว่าจะยังไม่เป็นเสือเต็มตัว แต่มีเสียงคำรามที่ดังพอสมควร” อ.อำมฤทธิ์ แสดงทัศนะการเติบโตของวงการศิลปะในภูมิภาค
![](https://storage-wp.thaipost.net/2023/05/ชมรวี-สุขโสม.jpg)
ด้าน ชมรวี สุขโสม ผู้ชนะการประกวดจิตรกรรมยูโอบีระดับภูมิภาคเอเชียตะวันออกเฉียงใต้ ประจำปี 2565 เล่าประสบการณ์ว่า ดีใจมากที่ได้เข้าร่วมทั้งเวทีระดับประเทศและระดับภูมิภาค ในอนาคตจะจัดนิทรรศการของตนเอง การประกวดปีที่แล้วตั้งใจใช้ความสามารถทั้งหมดทุ่มเททำผลงานออกมาให้ดี ใช้สีน้ำมัน สีอะคริลิก การติดทองคำเปลว วาดเส้นด้วยดินสอ เชื่อที่ว่าจิตรกรรมยูโอบีจะพาผลงานของตนไปสู่ระดับสากลได้ ซึ่งผลงานดิสโทเปียที่ส่งประกวดใช้เวลาถึง 1 ปี สื่อโลกที่ล่มสลาย ตรงข้ามกับยูโทเปียที่มีความหมายถึงความสงบสุข ผลงานนี้พูดถึงมนุษย์กับสังคมในโลกดิสโทเปีย ไม่ว่าจะการเมือง สงคราม โรคระบาด ภัยธรรมชาติ และความเหลื่อมล้ำของความเป็นมนุษย์ ผลงานมีการซ้อนทับเรื่องราว จิตรกรรมชิ้นนี้เหมือนบันทึกไดอารี่ ผู้ชมผลงานในระยะใกล้หรือไกล จะให้ความรู้สึกที่แตกต่างกัน
![](https://storage-wp.thaipost.net/2023/05/นริศรา-เพียรวิมังสา.jpg)
นริศรา เพียรวิมังสา ศิลปินที่มีประสบการณ์เข้าร่วมโครงการศิลปินในพำนักในประเทศญี่ปุ่น ฝรั่งเศส และสหรัฐ เล่าว่า การได้ไปเป็นศิลปินในพำนักต่างแดน ทำให้ได้มุมมองและประสบการณ์ รวมถึงไอเดียใหม่ๆ พัฒนาผลงาน นอกจากนี้ ได้สัมผัสถึงแนวความคิดผลงานของศิลปินอื่นๆ ความหลากหลายนี้จะทำให้เรามีมุมมองพัฒนางานของตัวเอง ซึ่งตนที่ทำงานจิตรกรรมสีน้ำมันบนผ้าใบ และการสร้างงานศิลปะผ้าปัก ที่มีเอกลักษณ์ คือ การ์ตูนตาโต สะท้อนความเป็นตัวเอง
สำหรับศิลปินสามารถส่งผลงานศิลปะผ่านระบบดิจิทัล www.uob.co.th/poy ตั้งแต่วันที่ 9 พ.ค.- 15 ส.ค. 2566 และรับชมวิดีโอแบ่งปันความรู้ได้ตั้งแต่เดือนก.ค. 2566 เป็นต้นไป ผ่าน UOB และ www.uob.co.th/uobandart
โดยผลงานที่ชนะเลิศจะได้มีโอกาสรับคัดเลือกเป็นศิลปินในพำนัก ณ พิพิธภัณฑ์ศิลปะเอเชีย ฟุกุโอกะ ประเทศญี่ปุ่น ระยะเวลา 1 เดือน และรับสิทธิเข้าแข่งขันในระดับภูมิภาคร่วมกับผลงานจากประเทศอินโดนีเซีย มาเลเซีย สิงคโปร์ และเวียดนามที่เพิ่งเพิ่มเข้ามา
![](https://storage-wp.thaipost.net/2023/05/ผลงานผ้าปัก.jpg)
ข่าวที่เกี่ยวข้อง
'ครูสลา - โอม ค็อกเทล - แม็ก เดอะ ดาร์คเคสท์ โรแมนซ์' คว้ารางวัลอันทรงเกียรติ
ครูสลา คุณวุฒิ ศิลปินแห่งชาติ พ.ศ. 2564 สาขาศิลปะการแสดง (ดนตรีไทยสากล - ประพันธ์เพลงไทยลูกทุ่ง) พร้อมด้วย โอม-ปัณฑพล ประสารราชกิจ นักร้องนำวงค็อกเทล (Cocktail) และ แม็ก-ธิติวัฒน์ รองทอง นักร้องนำและมือเบสวง เดอะ ดาร์คเคสท์ โรแมนซ์ (The Darkest Romance) ได้รับรางวัล "เพชรในเพลง" ประจำปี 2567
12 ศิลปินแห่งชาติมือฉมัง ปั้นนักเขียนคลื่นลูกใหม่ก้าวสู่มืออาชีพ
เป็นอีกครั้งที่ศิลปินแห่งชาติสาขาวรรณศิลป์ชื่อดังมาถ่ายทอดความรู้ และแบ่งปันประสบการณ์บนถนนนักเขียนเพื่อจุดประกายให้นักเขียนรุ่นใหม่มีความรู้และแรงบันดาลใจในการสร้างสรรค์วรรณกรรมให้แก่ผู้ที่มีความสนใจในการเขียนทั้งนวนิยาย เรื่องสั้น สารคดี และกวีนิพนธ์ กว่า 80 คน
สิ้นศิลปินแห่งชาติ ฤกษ์ฤทธิ์ แก้ววิเชียร
6 มิ.ย. 2567 - นายโกวิท ผกามาศ อธิบดีกรมส่งเสริมวัฒนธรรม (สวธ.) เปิดเผยว่า ตนได้รับรายงานว่า นายฤกษ์ฤทธิ์ แก้ววิเชียร ศิลปินแห่งชาติ สาขาทัศนศิลป์ (สถาปัตยกรรมภายใน และมัณฑนศิลป์) พ.ศ. 2565 ได้ถึงแก่กรรมอย่างสงบ เมื่อวันพฤหัสบดีที่ 6 มิถุนายน 2567
ศิลปินนักร้องชื่อดังหลากรุ่น ร่วมเชิดชู 'สมาน กาญจนะผลิน'
จบลงอย่างสวยงาม กับคอนเสิร์ต เชิดชูครูเพลง 103 ปี ชาตกาล "เพลงคู่...ครูสมาน กาญจนะผลิน" เมื่อวันนี้ บ่ายวันอาทิตย์ที่ผ่านมา ณ โรงมหรสพหลวงศาลาเฉลิมกรุง เปิดงานช่วงแรกด้วย 2 พิธีกร โกมุท คงเทศ และ ขวัญรวี กาญจนะผลิน ที่ชวน จิรวุฒิ กาญจนะผลิน ทายาทครูสมาน มาเล่าเรื่องราว การประพันธ์เพลงของครูสมาน กาญจนะผลิน ศิลปินแห่งชาติ สาขาศิลปะการแสดง(เพลงไทยสากล) ปี 2531ให้ฟังกัน
ศิลปินแห่งชาติ แพร่บทความเรื่องการใช้เงินให้เป็น กรณีสกายวอล์กแยกปทุมวัน
นายวินทร์ เลียววาริณ ศิลปินแห่งชาติ สาขาวรรณศิลป์ โพสต์เฟซบุ๊กว่า สองวันนี้มีหลายคนถามผมว่าคิดอย่างไรกับงานออกแบบอัตลักษณ์เมือง (พวกเขาใช้คำฝรั่งว่า City Branding) ของกทม. ผมจะไม่แสดงความคิดเห็นในเรื่องการออกแบบ เพราะมันเป็นเรื่อง subjective บางคนชอบ บางคนไม่ชอบ เป็นเรื่องธรรมดา