![](https://storage-wp.thaipost.net/2022/12/1-32.jpg)
หน้าหนาวถ้าอยากได้อากาศเย็นๆ แบบฉ่ำๆ ก็ต้องไปเยือนภาคเหนือ และไม่ควรพลาดเทศกาลสีสันแห่งดอยตุง ซึ่งปีนี้จัดเป็นครั้งที่ 9 ณ โครงการพัฒนาดอยตุง (พื้นที่ทรงงาน) อันเนื่องมาจากพระราชดำริ ที่จังหวัดเชียงราย โดยงานมีตั้งแต่วันที่ 2 ธันวาคม 2565 – 29 มกราคม 2566 ซึ่งมีมูลนิธิแม่ฟ้าหลวงในพระบรมราชูปถัมภ์ ร่วมกับ บริษัท ไทยเบฟเวอเรจ จํากัด (มหาชน)
![](https://storage-wp.thaipost.net/2022/12/2-24.jpg)
และเนื่องในโอกาสที่โครงการพัฒนาพื้นที่ดอยตุงครบรอบ 50ปี ธีมของงาน “สีสันแห่งดอยตุง ครั้งที่ 9” จึงอยู่ภายใต้แนวคิด “Future Forest” หรือป่าแห่งอนาคต เหมือนการรำลึกจุดเริ่มต้นที่มาของโครงการที่ต้องการพัฒนาพื้นที่บนดอยตุงไม่ให้ป่าถูกทำลาย พร้อมกับพัฒนาชีวิตความเป็นอยู่ของคนบนดอยให้มีรายได้ มีสภาพชีวิตที่ดี จึงมีการจัดวางศิลปะกลางแจ้ง “หนึ่งคน หนึ่งต้นไม้ หนึ่งป่า” และ “สวนสะท้อนตัวตน”เพื่อกระตุ้นให้นักท่องเที่ยว เป็นส่วนหนึ่งในการดูแลผืนป่าไทยให้ยั่งยืน
![](https://storage-wp.thaipost.net/2022/12/12-2.jpg)
โดยจัดพิธีเปิดอย่างเป็นทางการท่ามกลางแขกคนสำคัญมากร่วมงานมากมาย อาทิ สุภาพรรณ หมั่นเจริญ รองผู้ว่าราชการจังหวัดเชียงราย นคร พงษ์น้อย ที่ปรึกษาคณะกรรมการมูลนิธิแม่ฟ้าหลวงฯ พันเอก จักรวีย์ เสนีย์วรยุทธ์ รองผู้บัญชาการมณฑลทหารบกที่ 37 วิสูตร บัวชุม ผู้อำนวยการการท่องเที่ยวแห่งประเทศไทย สำนักงานเชียงราย พันตำรวจเอกสงกรานต์ สันวงค์ ผู้กำกับการสถานีตำรวจภูธรแม่ฟ้าหลวงเชียงราย โดยมี ประเสริฐ ตรงเจริญเกียรติ ประธานสายปฏิบัติการธุรกิจเพื่อสังคมมูลนิธิแม่ฟ้าหลวง ในพระบรมราชูปถัมภ์ เป็นประธานในพิธีเปิด ณ โครงการพัฒนาดอยตุง (พื้นที่ทรงงาน) อันเนื่องมาจากพระราชดำริ จังหวัดเชียงราย
![](https://storage-wp.thaipost.net/2022/12/211777.jpg)
ประเสริฐ ตรงเจริญเกียรติ ประธานสายปฏิบัติการธุรกิจเพื่อสังคมมูลนิธิแม่ฟ้าหลวง ในพระบรมราชูปถัมภ์ เป็นประธานในพิธีเปิดงานเทศกาลสีสันแห่งดอยตุงครั้งที่ 9 กล่าวว่า ในโอกาสครบรอบ 50 ปีการดำเนินงานของมูลนิธิแม่ฟ้าหลวงฯ ในปี 2565 นี้ มูลนิธิแม่ฟ้าหลวงฯยังคงยึดมั่นในการสานต่อแนวพระราชดำริ “ปลูกป่า ปลูกคน” ของสมเด็จพระศรีนครินทราบรมราชชนนี จึงเป็นที่มาของแนวคิดการจัดงาน Future Forest หรือ ป่าของวันพรุ่งนี้ ที่จะบ่มเพาะความสัมพันธ์อันดีระหว่างคนกับป่าให้คนที่มาเยือนงานเทศกาลสีสันแห่งดอยตุงได้ซึมซับผ่านการท่องเที่ยวเชิงประสบการณ์ โดยหวังเป็นอย่างยิ่งว่า “เมล็ดพันธุ์สีเขียว” ที่มูลนิธิแม่ฟ้าหลวงฯ ตั้งใจส่งมอบให้นี้จะงอกงามในใจนักท่องเที่ยวและช่วยกันส่งต่อให้คนที่อาศัยอยู่ในประเทศไทยช่วยกันดูแลรักษาผืนป่าให้อุดมสมบูรณ์รักษารากวัฒนธรรมที่สวยงามให้คงอยู่คู่สังคมตราบนาน
![](https://storage-wp.thaipost.net/2022/12/15-2.jpg)
“กว่าดอยตุงจะสวยงามได้อย่างนี้ต้องใช้เวลาหลายสิบปีเมื่อก่อนเรามีป่าเพียงแค่ร้อยละ 28 แต่การปลูกป่าภายในโครงการพัฒนาดอยตุงฯทำให้ปัจจุบันเรามีพื้นที่ป่ามากถึงร้อยละ 80 ของพื้นที่ทั้งหมดและป่าดอยตุงไม่ใช่แค่พื้นที่มีไม้ยืนต้นเขียวชอุ่มแต่นับเป็นพื้นที่แห่งการเกื้อกูล ของสิ่งมีชีวิตผ่านการจัดสรรการใช้พื้นที่ป่าที่หลากหลายเพื่อให้คนอยู่ร่วมกับป่าได้อย่างยั่งยืน โดยมูลนิธิแม่ฟ้าหลวงฯกำลังเดินหน้าสู่ความเป็นผู้นำด้านการรักษาป่าผ่านการดำเนินงานผลิตคาร์บอนเครดิตป้อนภาคธุรกิจ “
![](https://storage-wp.thaipost.net/2022/12/211794.jpg)
ประเสริฐบอกอีกว่า เทศกาลสีสันแห่งดอยตุงในช่วง 6 ปีที่ผ่านมา นับตั้งแต่ปี 2560ถือว่าเป็นงานที่ปล่อยก๊าซเรือนกระจกเป็นศูนย์ เป็นมิตรต่อสิ่งแวดล้อมไม่ใช้ถุงพลาสติก เน้นใช้บรรจุภัณฑ์ที่ย่อยสลายได้ และวัสดุจากธรรมชาติมูลนิธิแม่ฟ้าหลวงฯ โดยเชื่อว่าเราทุกคนสามารถช่วยกันดูแลปกป้องผืนป่าได้ด้วยสองมือและเริ่มต้นได้ทันทีจากตัวของเราเอง มาเริ่มไปด้วยกัน
![](https://storage-wp.thaipost.net/2022/12/14-2.jpg)
ภายในงานชวนให้เพลิดเพลินไปกับ 4โซน ที่น่าสนใจ ไม่ว่าจะเป็น โซนกิจกรรมและมุมถ่ายรูปกับ “มุมสนุก”พบกับกิจกรรมไฮไลต์ของเทศกาลเป็นงานศิลปะกลางแจ้ง “หนึ่งคน หนึ่งต้นไม้หนึ่งป่า” ที่ชวนให้นักท่องเที่ยววาดต้นไม้ของตัวเองคนละ 1 ต้น บนกระดาษสังเคราะห์ไวเทคผืนใหญ่จนกลายเป็นผืนป่าของพวกเรา โดยเมื่อสิ้นสุดงานเทศกาลจะนำไปตัดเย็บเป็นผลิตภัณฑ์ที่สามารถใช้ได้จริงในชีวิตประจำวัน มอบให้เยาวชนในศูนย์เด็กใฝ่ดีของทางมูลนิธิฯ
![](https://storage-wp.thaipost.net/2022/12/211791.jpg)
เรือนกระจก ‘Garden of Reflection’ ตั้งอยู่ท่ามกลางแมกไม้ ยังเป็นส่วนหนึ่งของคอนเซ็บต์การอยู่ร่วมกันระหว่างคนกับป่าอีกด้วย นักท่องเที่ยวสามารถถ่ายรูปเซลฟี่ได้ ซึ่งกระจกไม่ได้ “สะท้อนตัวตน” เราอย่างเดียว แต่ยังสะท้อนภาพของต้นไม้ เป็นการบอกเป็นนัยว่าทั้งคนและธรรมชาติต้องอยู่คู่กันถึงจะเป็นคยวามสวยงามที่ยั่งยืน
![](https://storage-wp.thaipost.net/2022/12/5-18.jpg)
แต่ที่เป็นไฮไลต์ของงานเทศกาล คงไม่ใช่สิ่งอื่นใด นอกจากบรรดาดอกไม้ของสวน ที่ทั้งสดเต็มไปด้วยสีสัน สมกับชื่อของเทศกาลสีสันแห่งดอยตุง ไม่ว่าจะเดินหรือหันไปทางทิศทางไหน เราก็จะเห็นสีเขียว ส้ม แดง เหลือง ชมพู ขาว ไล่เฉดสีกันละลานตาไปหมด บานสะพรั่งราวกับจะแข่งขันอวดความสวยงามของตัวเอง บางแปลงจัดแต่งปลูกคละหลากหลายสี บางแปลงปลูกในพันธุ์สีเดียวกัน
![](https://storage-wp.thaipost.net/2022/12/7-12.jpg)
อีกทั้งซุ้มไม้เลื้อยหลายสายพันธุ์ทั้งสีแดง สีม่วงของมอร์นิ่งกลอรี่ ที่ออกดอกห้อยระย้าระโยงระยาง กลีบดอกเปรอะเปื้อนด้วยหยดน้ำ เสน่ห์แห่งสีสันของดอกไม้จากซุ้มเหล่านี้ เหมือนมีเวทมนต์ชวนให้เราเดินเข้าไปหา เพ่งพิศมองใกล้ๆ พร้อมกับสัมผัสกความเบาบางของกลีบดอก เพราะแค่มองดู เหมือนจะซึมซับความสวยงามนี้ไว้ไม่พอ
![](https://storage-wp.thaipost.net/2022/12/LINE_ALBUM_2022_10.12.9_221209.jpg)
ไม่ว่าจะเป็นสวนดอกไม้ ที่ปลูกแบบจัดแต่งให้เป็นสวนสวย เป็นกลุ่มก้อน และมีชั้นเชิงสอดคล้องกับภูมิทัศน์ของดอยตุง หรือซุ้มโค้งของพันธุ์ไม้เลื้อย เมื่อเราไปอยู่ในบรรยากาศเหล่านี้ ไม่ว่าจะยืน นั่ง หรือเดิน เสมือนเราได้เข้าไปอยู่ในภาพวาดธรรมชาติชั้นดี ที่ดารดาษ ไปด้วยมวลดอกไม้นานาพันธุ์อย่างไรอย่างนั้น
![](https://storage-wp.thaipost.net/2022/12/211778.jpg)
เมื่อมองขึ้นไปบนท้องฟ้า ก็เห็นความโปร่งโล่ง สีฟ้าสดใส แม้ช่วงกลางวัน แดดจะเริ่มมา แต่เราก็ยังสดชื่นได้กับสีสันของดอกไม้ เรื่องเก็บภาพไม่ต้องพูดถึง ใครที่มา ล้วนอดใจไม่ได้ทั้งนั้น ทั้งหมดทั้งมวลของการได้มาเยือนงานเทศกาลสีสันดอยตุง จึงเหมือนการได้ชาร์จพลังชีวิต โดยมีธรรมชาติและมวลดอกไม้เป็นพลังงานให้เราได้ดูดซับเอาไว้ขับเคลื่อนภารกิจการงานในวันต่อๆไป
![](https://storage-wp.thaipost.net/2022/12/10-4.jpg)
นอกจากดอกไม้ ยังมี”เจ้าโต” สัตว์แห่งความโชคดี ในตำนานตามความเชื่อของ5 ชนเผ่าไทใหญ่ ที่แต่ละปีของงานเทศกาลสีสันดยอตุงหน้าเจ้าโต จะเปลี่ยนไปเรื่อยๆ มาปีนี้ เป็นหัวแบบดั้งเดิม ถึงแม้เจ้าโต จะตัวใหญ่แต่น้องน่ารักมาก ใครๆก็อยากถ่ายรูปกับเจ้าโตกันทั้งนั้น
![](https://storage-wp.thaipost.net/2022/12/LINE_ALBUM_2022_2.12.9_221209.jpg)
เดินชมดอกไม้จนหนำใจ เหน็ดเหนื่อยเมื่อยล้า ก็มีโซนร้านอาหารไว้บริการ แต่ละร้านเป็นคนในชุมชน อาหารพื้นเมืองเหนือ หมูย่างมะแขว่น แอ็บลาบหมู แอ็บถั่วเน่า ไก่ย่าง หมูทอด ขนมจีนน้ำเงี้ยว ข้าวเหนียว ส้มตำ มีหลายร้านให้เลือก แต่ขอบอกว่า“ร้านส้มตำยอด” เด็ดมาก รสชาติเป๊ะจริงๆ ตำแทบไม่ทัน ลูกค้าต่อแถวยาว
![](https://storage-wp.thaipost.net/2022/12/LINE_ALBUM_2022_3.12.9_221209.jpg)
![](https://storage-wp.thaipost.net/2022/12/LINE_ALBUM_2022_9.12.9_221209.jpg)
ร้านค้าในชุมชน ที่มีของพื้นเมือง ต่างๆ ก็มีไว้บริการ หรือ ถ้าต้องการสินค้าแนวพื้นเมืองที่มีความปราณีต ก็ต้องไปที่ช้อปของดอยตุง ที่เอาท์เล็ต กำลังลดราคาสินค้าสูงสุด50%หรือรู้สึกเหนื่อยง่วงเหงาหาวนอน ก็เติมความสดชื่นได้ด้วย เครื่องดื่มสูตรพิเศษจากคาเฟ่ดอยตุง ที่ส่งกลิ่นหอมยั่วยวนคอกาแฟ
![](https://storage-wp.thaipost.net/2022/12/211815.jpg)
![](https://storage-wp.thaipost.net/2022/12/8-12.jpg)
ยังมีซุ้มเพลิดเพลิน (Doi Tung Learning Experience Hub)ทำงานฝีมือเวิร์กช็อปยิงพรมที่สามารถออกแบบลายและลงมือยิงด้วยตัวเอง ,ซุ้มสิ่งแวดล้อม ฮักโลก ฮักเฮาจากนิทรรศการชวนเรียนรู้ เกมเอาใจสายรักธรรมชาติ และเวิร์กช็อปสินค้าทำมือใส่ใจสิ่งแวดล้อม , อีกสิ่งที่ขาดไม่ได้อีกอย่าง ก็คือ การแสดงของขนเผ่าต่างๆ สร้างบรรยากาศของ”ความเป็นดอย”ผสมกลมกลืนกับดอกไม้ธรรมชาติ ได้อย่างดี
![](https://storage-wp.thaipost.net/2022/12/211797.jpg)
เรื่องโควิด คงลืมกันไม่ได้ เทศกาลสีสันแห่งดอยตุงในปีนี้ยังคงมาตรการรักษาความปลอดภัยจากการระบาดของ โควิด โดยมีบริการเจลแอลกอฮอล์ และขอให้นักท่องเที่ยวทุกคนสวมหน้ากากขณะเข้าเที่ยวชมภายในบริเวณงานและเปิดให้นำสัตว์เลี้ยงเข้าบริเวณงานได้ (Pet-Friendly) แต่ขอให้ดูแลรักษาความสะอาดสนุกกับประสบการณ์ท่องเที่ยวและนานากิจกรรมจากเทศกาลสีสันแห่งดอยตุงครั้งที่ 9 แบบคนรุ่นใหม่หัวใจสีเขียว Future Forest
![](https://storage-wp.thaipost.net/2022/12/13-1.jpg)
![](https://storage-wp.thaipost.net/2022/12/16-1.jpg)
![](https://storage-wp.thaipost.net/2022/12/211818.jpg)
ข่าวที่เกี่ยวข้อง
ผู้เฒ่าไร้สัญชาติสุดเศร้า ตายก่อนได้บัตรประชาชนนับสิบราย เหตุกระบวนการยังล่าช้า
นางเตือนใจ ดีเทศน์ กรรมการผู้ก่อตั้งมูลนิธิพัฒนาชุมชนและเขตภูเขา (พชภ.) น.ส.เพียรพร ดีเทศน์ เลขาธิการ พชภ.และคณะเจ้าหน้าที่ด้านสิทธิ พชภ. ได้จัดเวทีกระบวนการเพื่อสนับสนุนการสร้างนวัตกรรมส่งเสริมสุขภาพของผู้เฒ่าไร้สัญชา
ชาวบ้านปากอิง ร้องขาดผู้ใหญ่บ้านนานกว่า 2 ปี การพัฒนาติดขัด ประปามีปัญหา
ตัวแทนชาวบ้านบ้านปากอิงเหนือ หมู่ 2 ต.ศรีดอนชัย อ.เชียงของ จ.เชียงราย ได้เข้ายื่นหนังสือร้องทุกข์ต่อนายอำเภอเชียงของ เนื่องจากได้รับความเดือดร้อนเนื่องขาดผู้นำชุมชนในตำแหน่งผู้ใหญ่บ้านโดยนายบุญจันทร์ จันทร์ทิพย์ ตัวแทนชาวบ้าน กล่าวว่า ชาวบ้านปากอิง หมู่ 2 ได้รับความเดือดร้อนเพราะไม่มีผู้ใหญ่บ้านมาแล้ว 2 ปี ด้วยมีคำสั่งให้ผู้ใหญ่บ้านคนล่าสุดหยุดปฏิบัติหน้าที่ ทำให้ชาวบ้านได้รับผลกระทบและความเดือดร้อนในด้านกิจกรรมของคนในชุมชน ขาดการพัฒนาการจัดตั้งของบประมาณและโครงการต่างๆของภาครัฐ รวมถึงงานประเพณีต่างๆ ขาดการติดต่อประสานงานกับหน่วยงานราชการ
ชาวเชียงของ เดือดร้อนหนัก ร้องหน่วยงานรัฐระงับเอกชนขนส่งถ่านหินก่อมลพิษฟุ้งกระจาย
ชาวบ้าน 200 คน 2 หมู่บ้านใน อ.เชียงของ สุดทน เดือดร้อนหนัก บ.เอกชนขนถ่านหินจากลาวก่อมลพิษ แจ้งหน่วยงานที่เกี่ยวข้องหลายรอบแต่เงียบ-นายอำเภอสั่งระงับขนชั่วคราวก่อนสอบหาข้อเท็จจริง
สส.เชียงราย จี้สอบชายชุดดำทำลายพื้นที่พิธีกรรมหมู่บ้านกะเหรี่ยง ครูแดงชี้ชุมชนดูแลป่าได้ดี
สส.ก้าวไกลจี้เร่งตั้ง กก.สอบข้อเท็จจริงชายชุดดำทำลายพื้นที่พิธีกรรมหมู่บ้านกะเหรี่ยงห้วยหินลาดใน “ครูแดง” การันตีเป็นชุมชนที่ดูแลป่าเป็นอย่างดี-เชิญ รมว.ทส.ลงพื้นที่
44 ผู้เฒ่าบนดอย ปลื้มได้ถ่ายบัตรประชาชน อีกนับหมื่นรอความหวังเป็นคนไทย
นางเตือนใจ ดีเทศน์ กรรมการที่ปรึกษาและผู้ก่อตั้งมูลนิธิพัฒนาชุมชนและเขตภูเขา เปิดเผยว่า ขณะที่กลุ่มผู้เฒ่าในจังหวัดเชียงรายอีกนับหมื่นคน ต่างรอคอยความหวังที่จะได้เป็นพลเมืองสัญชาติไทยคือกลุ่มที่มีใบสำคัญถิ่นที่
เผยเหตุแม่น้ำสายขุ่น ฝั่งท่าขี้เหล็กฉีดน้ำแรงดันสูงหาแร่ทอง
พ.อ.ณฑี ทิมเสน ผู้บังคับหน่วยเฉพาะกิจทัพเจ้าตาก(ผบ.ฉก.ทัพเจ้าตาก) ในฐานะประธานคณะกรรมการชายแดนส่วนท้องถิ่นไทย-เมียนมา (TBC) ให้สัมภาษณ์ถึงกรณีที่มีประชาชนในอ.แม่สาย จ.เชียงราย กำลังเดือดร้อนจากกรณีที่น้ำในแม่น้ำสาย