รายการเที่ยว....มีเรื่อง คราวนี้ สุนีย์ เจ้าของเพจตัวแทนหมู่บ้านจะพาเดินทางไปแอ่วลำพูน เมืองเล็กๆ บนเส้นทางมุ่งสู่ภาคเหนือ อยู่ใกล้เชียงใหม่แค่ไม่กี่กิโลเมตรเท่านั้น แต่เป็นเมืองที่มีวัฒนธรรม อาหารการกิน วิถีชีวิตและแหล่งท่องเที่ยวที่ยังมีความเรียบง่าย แต่แฝงด้วยเรื่องราวและความงดงามสุดประทับใจ
จุดแรกที่จะพาไปชม คือวัดพระธาตุหริภุญไชย ซึ่งเป็นศูนย์รวมความศรัทธาของชาวลำพูน และระหว่างเดือนตุลาคม ถึงเดือนพฤศจิกายนของทุกปี จะมีงานเทศกาล "โคมแสนดวง" เป็นกิจกรรมของงานประเพณีลอยกระทง หรือประเพณียี่เป็ง โคมที่นำมาแขวน เป็นโคมไฟแบบล้านนามีหลากหลายสี สามารถเลือกได้ตามชอบ เขียนชื่อตัวเอง นำโคมไปแขวน เพื่อถวายแด่องค์พระธาตุเจ้าหริภุญชัยและพระนางจามเทวี
จากนั้นไปต่อกันที่อนุสาวรีย์พระนางจามเทวี องค์ปฐมกษัตริย์แห่งนครหริภุญไชย หรือเมืองลำพูนนั่นเอง พระนางจามเทวีทรงเป็นปราชญ์ที่มีคุณธรรมและเป็นนักรบที่มีความสามารถกล้าหาญชาญชัย อีกทั้งยังเป็นผู้ส่งเสริมพระพุทธศาสนาและศิลปวัฒนธรรมจนรุ่งเรือง ซึ่งตรงอนุสาวรีย์พระนางจามเทวีก็มีการจัดงานประดับโคมไฟเช่นกัน โคมที่แขวนมีจำนวนมากหลากหลายสี นับแสนดวงทำให้บรรยากาศสวยงามเป็นอย่างยิ่ง
ถึงเวลาหิวแล้ว สุนีย์พาไปกินก๋วยเตี๋ยวหมูตุ๋นลำไย เจ้าดังของจังหวัดลำพูน
ก๋วยเตี๋ยวร้านนี้แปลกกว่าร้านอื่นก็คือ น้ำซุปหมูตุ๋นจะใส่ลำใยซึ่งเป็นผลไม้ขึ้นชื่อที่ปลูกกันมากของจังหวัดลำพูนเข้าไปด้วยตอนเคี่ยวน้ำซุป ทำให้น้ำซุปมีรสหวานกลมกล่อม ฟังทีแรกดูเหมือนจะไม่เข้ากัน เพราะเป็นผลไม้หวานกับของคาว แต่ปรากฏว่า กินแล้วอร่อยมากทีเดียว
ต่อไปชวนไปชิมของหวาน ที่ร้านลับ ตั้งอยู่ในซอยลับจริง ๆ ชื่อว่าร้าน ยาน yann ลำพูน เป็นคาเฟ่สไตล์วินเทสุดเก๋ รับประทานคู่กับเบเกอรี่อร่อย เจ้าของคาเฟ่ยังเปิดร้านตัดผมที่คนต้องจองคิว ส่วนภรรยาเปิดร้านข้าวซอย อยู่ใกล้ๆ กัน บนร้านมีมุมระเบียงด้านนอกให้นั่งชมบรรยากาศของถนนและบ้านเรือน
อิ่มท้องกันแล้ว พาไปเที่ยวกันต่อที่ สะพานขาว ทาชมภู สะพานขาวแห่งนี้ ไม่ได้ทาสีชมพู แต่คำว่าทาชมภู เป็นชื่อตำบล นับเป็นอีกหนึ่งไฮไลท์สำหรับคนชอบถ่ายรูป สะพานเป็นรูปทรงโค้งทาสีขาวในแบบสถาปัตยกรรมตะวันตก ที่ถือว่าแปลกเพราะเป็นสะพานคอนกรีตเสริมเหล็ก ซึ่งตามปกติแล้วสะพานรถไฟจะสร้างด้วยเหล็กเท่านั้น แต่เนื่องจากช่วงเวลาที่สร้างสะพานเป็นช่วงสงคราม ทำให้ไม่สามารถหาเหล็กมาสร้างสะพานได้ จึงต้องใช้คอนกรีตเสริมเหล็กแทน
ปิดท้ายกันที่ อุโมงค์ขุนตาน เป็นอุโมงค์ทางรถไฟลอดผ่านที่ยาวที่สุดในประเทศไทย มีความยาวถึง 1,352 เมตร ตั้งอยู่ในเขตอุทยานแห่งชาติดอยขุนตาล บริเวณทางเข้าปากอุโมงค์ก่อด้วยอิฐสีแดง และใช้เวลาในการสร้างทั้งหมด 11 ปีด้วยกัน ปัจจุบันเป็นจุดที่นักท่องเที่ยวนิยมมาถ่ายภาพกันเป็นอย่างมาก
มาลำพูนทั้งที แนะนำให้ซื้อ กระเทียมดำ (B-Garlic) สินค้าที่เข้าร่วมโครงการไทยเด็ด มาฝากคนทางบ้านหรือจะรับประทานเองก็ได้ กระเทียมดำถือเป็นนวัตกรรมเพื่อยกระดับกระเทียมไทย ซึ่งในจังหวัดลำพูนนอกจากมีลำไยเป็นพืชเศรษฐกิจแล้ว เกษตรกรยังนิยมปลูกกระเทียมกันมาก เมื่อนำมาผ่านกรรมวิธีการผลิตจนกลายเป็นกระเทียมดำ ทำให้มีรสชาติหวานอร่อย ทานง่าย ไม่เผ็ด ไม่ฉุน มีประโยชน์ต่อสุขภาพและเป็นการช่วยเหลือเกษตรกรได้อีกด้วย
ส่วนคนที่ไม่ได้มาเที่ยวจังหวัดลำพูน แต่สนใจผลิตภัณฑ์กระเทียมดำ สามารถเข้าไปดูข้อมูลที่ เว็บไซต์ไทยเด็ด https://thaidet.pttor.com ได้เลย
ติดตามรายการ เที่ยว...มีเรื่อง
วันจันทร์, พุธ, ศุกร์ เวลา 12.00 น.
ได้ทุกช่องทางของไทยโพสต์ที่
Website : https://www.thaipost.net/
Youtube : https://www.youtube.com/c/ThaipostTV
Facebook : https://www.facebook.com/thaipost
Twitter : https://twitter.com/thaipost
Line : https://lin.ee/ukteb32
TikTok : https://www.tiktok.com/@thaiposttk
ข่าวที่เกี่ยวข้อง
หอเกียรติยศ 'ข้าวจำนำ'
ดีใจด้วยกับท่าน "รองนายกฯ ภูมิธรรม" ที่จัดการเก็บกวาด "ข้าวโกงทุกเมล็ด" ยุครัฐบาลยิ่งลักษณ์ที่ประจานนโยบายพรรค "โกงเอามาแบ่งปัน" ให้สำเร็จสิ้นซากไปได้
‘ดร.ปณิธาน’ เคลียร์ชัด กระสุนพลิกโลก การเมืองเปลี่ยน
‘ดร.ปณิธาน’ เคลียร์ชัด กระสุนพลิกโลก การเมืองเปลี่ยน
พีระพันธุ์ 'คนหวานไม่เป็น'
ผมชอบรัฐมนตรี "พีระพันธุ์ สาลีรัฐวิภาค" แฮะ! ท่านเป็นคนชัดเจน
แต้มสู้ของ 'แว่นคางส้ม'
อาทิตย์ ๒๑ กรกฎา.นี้ก็ "เข้าพรรษา" แล้วนะ พรุ่งนี้ก็ "หยุดยาว ๓ วัน"
สมุน 'เสือเหลี่ยม' ปล้น
๒๒ สิงหา. วัน "บาปบริสุทธิ์" ของทักษิณ พ้นโทษคุก ๘ ปี (ที่ไม่ติดจริง)
ทักษิณ 'คัมแบ็ก' นายกฯ
๒๒ สิงหา. ๖๗ เป็นวัน "เปิดบริสุทธิ์" ของนักโทษทักษิณครบกำหนด "พ้นโทษคุก ๑ ปี" ทั้งที่ไม่เคยได้รับโทษคุกจริงเลย!