![](https://storage-wp.thaipost.net/2022/09/5-4.jpg)
อาคารสองชั้นขนาดกว้างขวาง ภายในเล่นระดับทำให้มีพื้นที่ใช้สอยเหมือนเป็นอาคารสามชั้น ตั้งอยู่ริม ถนนปทุมสายใน ตำบลบางขะแยง อำเภอเมือง จังหวัดปทุมธานี มองจากภายนอกก็จะเห็นได้ว่ามีความโดดเด่นแปลกแยกจากชุมชนรอบๆ รูปทรงของที่บังแดดคล้ายหน้าต่างทรงยาว ตรงชั้นสอง แต่ทำมุมเปิดเอียงประมาณ 60องศา ทำด้วยโครงเหล็กทาสีฟ้าอมน้ำเงิน ตัวบานใช้เหล็กฉีก ที่มีขนาดของรูที่ไม่เท่ากัน บางบานเป็นตาถี่ บางบานเป็นตาห่างดูแปลกตากับผู้พบเห็น
![](https://storage-wp.thaipost.net/2022/09/300954206_134925672577525_174544198835671305_n.jpg)
ที่นี่คือ ศูนย์เรียนรู้ศิลปะ VICHOKE ART- ROOM เป็นที่รวบรวมผลงานศิลปะของ ศ.วิโชค มุกดามมณี ศิลปินแห่งชาติ สาขาทัศนศิลป์ (สื่อผสม) พ.ศ.2555 ผู้วายชนม์ไปเมื่อ 3ปีก่อน หลังการเสียชีวิตของอ.วิโชค รศ.ดร.วิชญ มุกดามณี หรือ อ.วิน คณบดีคณะจิตรกรรม มหาวิทยาลัยศิลปากร บุตรชายคนเดียวของอ.วิโชค และเป็นผู้สืบทอดมรดกทางด้านศิลปะได้ลุกขึ้นมาสร้างสิ่งที่ระลึกถึงผู้เป็นพ่อ โดยอาศัยอาคารแห่งนี้ ซึ่งเดิมเคยเป็นที่พำนักของครอบครัวรวมทั้งเป็นสคูดิโอของอ.วิโชค มาปรับปรุงให้กลายเป็นศูนย์เรียนรู้ศิลปะ กลางเมืองปทุม โดยได้รับการสนับสนุนจากกองทุนส่งเสริมงานวัฒนธรรม กรมส่งเสริมวัฒนธรรม กระทรวงวัฒนธรรม
งานศิลปะแทบทั้งหมด ที่หลากหลายในรูปแบบสื่อผสม ทั้งผลงานจิตรกรรมบนผ้าใบ แผ่นไม้ อลูมิเนียม ผลงานศิลปะที่ผสมวัสดุธรรมชาติและอุตสาหกรรม ผลงานปะติด หรือผลงานแนวทางจัดวาง (Installation ล้วนเกิดขึ้นที่บ้านหลังนี้ และที่นี่ยังเป็นที่เก็บสะสมหนังสือศิลปะจำนวนมหาศาล มีทั้งที่เป็นภาษาไทยและภาษาต่างประเทศ ที่อ.วิโชค ทั้งซื้อหาและได้รับมาจากแหล่งต่างๆ ถูกเก็บสะสมไว้ที่นี่ด้วยเช่นกัน
![](https://storage-wp.thaipost.net/2022/09/2-12.jpg)
"ทั้งความทรงจำ ผลงาน ความรู้ ความรักความอบอุ่นในครอบครัว อัดแน่น อบอวลในบ้านหลังนี้ คุณแม่และผม จึงคิดปรับปรุงบ้านหลังนี้ให้กลายเป็นศูนย์เรียนรู้ศิลปะ VICHOKE ART- ROOM ขึ้น ด้วยเจตนาที่ต้องการเผยแพร่ผลงานและความรู้มากมายที่คุณพ่อเก็บสะสมไว้ ให้สาธารณชนได้เรียนรู้และนำไปใช้ประโยชน์ในวงกว้าง งานบางชิ้นอาจจะไม่มีใครเคยเห็น ถ้าหากปล่อยไว้จะน่าเสียดายอย่างยิ่ง "อ.วินเล่าที่มาความตั้งใจเปิดศูนย์เรียนรู้ศิลปะ อ.วิโชค
![](https://storage-wp.thaipost.net/2022/09/DSC_8497_resize.jpg)
ภายในศูนย์เรียนรู้ศิลปะ แบ่งออกเป็น 4 ส่วนสำคัญ คือ ห้องแสดงนิทรรศการ ห้องสมุดห้องพักสำหรับศิลปิน และสตูดิโอทำงานศิลปะ ซึ่ง อ.วิน บอกว่า นอกจากให้ผู้มาเยี่ยมเยือน ได้ชื่นชมผลงานศิลปะของอ.วิโชคแล้ว ในศูนย์ยังมีวิทยากร ศิลปิน เปิดอบรมศิลปะ ให้เด็กนักเรียน ผู้ใหญ่ที่สนใจมาอบรมเป็นคอร์สต่างๆ
![](https://storage-wp.thaipost.net/2022/09/11-4.jpg)
อ.วิน บอกอีกว่า ผลงานของอ.วิโชค ที่นำมาแสดงเป็นเพียงแค่ 10% ของที่เก็บไว้ ซึ่งจะมีการนำมาจัดแสดงแบบหมุนเวียน และการจัดแสดงพยายามแทรกซึมไปทุกส่วนของบ้าน แต่ผลงานที่นำมาแสดงในวันเปิด ได้เลือกผลงานทุกช่วงชีวิตตั้งแต่ปี 2517 ,2520 จนมาถึงปี 2565 ระยะเวลาประมาณ 40ปี มาจัดแสดง ซึ่งมีทั้งศิลปะแบบสื่อผสม ภาพสเก็ตช์ แต่ส่วนใหญ่เป็นภาพหน้าคนมีทั้งบนผ้าใบ และงานเซรามิก ถือได้ว่าอ.วิโชค เป็นคนที่บุกเบิกงานเซรามิกในวงการศิลปะ ตั้งแต่ปี 2530 ซึ่งแต่ก่อนเซรามิกไม่ได้เป็นงานอาร์ต แต่เป็นของใช้ ซึ่งอ.วิโชคเป็นศิลปินกลุ่มแรกๆ ที่นำเซรามิก มาเป็นศิลปะ
![](https://storage-wp.thaipost.net/2022/09/7-5.jpg)
งานศิลปะของอ .วิโชค ผู้เป็นลูกบอกว่า ในฐานะที่ตนเองทำงานศิลปะด้วย เมื่อเห็นผลงานคุณพ่อ ค่อนข้างรู้สึกประทับใจ เห็นความต่อเนื่อง ในการทำงาน คุณพ่อทำงานสื่อผสมด้วยบุคลิกของตัวเอง ทั้งจิตรกรรม วาดระบายสี พัฒนาไปสู่เซารามิก การใช้ไม้ พลาสติก เซรามิก ศิลปะจัดวาง เป็นความหลากหลายรูแปแบบ ที่ไม่ตายตัว ซึ่งในความหลากหลายนี้ ถ้าสังเกตุให้ดีจะเห็นบุคลิกบางอย่างในผลงานที่ชัดเจนคือเรื่องสีสัน ที่คุณพ่อเลือกใช้สีฟ้า สีแดง สีที่สดใส ในโทนฉูดฉาด แต่มีบรรยากาศ ความอบอุ่นแฝงอยู่ในที ส่วนเนื้อหาก็มีความหลากหลายมากทั้งความเชื่อ ความศรัทธา ภาพคน ครอบครัว สิ่งแวดล้อม เศรษฐกิจ หรืออวกาศ วิทยาศาสตร์ เทคโนโลยี ซึ่งสะท้อนการเติบโตไปตามช่วงวัย
![](https://storage-wp.thaipost.net/2022/09/3-6.jpg)
หนังสือในห้องสมุด ถือว่าเป็นส่วนที่สำคัญของศูนย์เรียนศิลปะแห่งนี้ อ.วิน เล่าว่า มีสูจิบัตรหลายเล่มหายากมากเก็บไว้ที่นี่ รวมทั้งหนังสือความรู้เกี่ยวกับศิลปินไทย ศิลปินต่างประเทศ นิทรรศการกลุ่ม นิทรรศการเดี่ยว ทั้งเป็นภาษาไทย ภาษาอังกฤษ และภาษาญี่ปุ่น ส่วนที่นำมาไว้ในห้องสมุดถือว่าเป็น 80% ของทั้งหมด
![](https://storage-wp.thaipost.net/2022/09/DSC_8491_resize.jpg)
ผลงานชุดก่อนเสียชีวิต อ.วินบอกว่า เป็นเรื่องราวเกี่ยวกับหลานสาว "น้องนาที"บุตรสาวของอ.วิน ผลงานที่เป็นโลหะ เป็นเด็กวิ่ง เล่น กับแมว สุนัช ม้าโพนี อานหนังสือ เป็นสิ่งที่อ.วิโชค เป็นบันทึกความทรงจำของหลานสาวที่ขณะนั้น อายุ 3 ชวบ นอกจากนี้ ยังมีผลงานภาพสเก็ตนู้ด ที่เป็นส่วนหนึ่งของนิทรรศการที่ถือว่าเป็นนิทรรศการครั้งสุดท้ายของอ.วิโชค จัดแสดง ณ หอศิลป์แห่งชาติ ซึ่งอ.วิโชค บอกว่า เป็นนิทรรศการบูชาครู และหลังจากเปิดนิทรรศการได้ 3วัน อ.วิโชค ก็เข้าโรงพยาบาล และไม่ได้ออกมาอีกเลย
![](https://storage-wp.thaipost.net/2022/09/9-3.jpg)
"ไหนๆ ผมต้องส่งต่อความรู้ทางศิลปะอยู่แล้ว มาคิดว่ายิ่งเป็นผลงานคนใกล้ตัว ทำไมเราไม่ส่งต่อ โดยส่วนตัวผมมองว่างานของคุณพ่อมีบุคลิกพิเศษ ไม่ค่อยเหมือนใคร สำหรับความเป็นลูก เราเห็นบุคลิกที่พิเศษนี้ ซึ่งถ้าเราไม่มีการเก็บรวบรวม สิ่งเหล่านี้ ก็คงจะค่อยๆหายไป มันเป็นธรรมชาติ เป็นธรรมดาที่คนก็ต้องลืม แต่ก่อนที่มันจะหายไปตามธรรมชาติ เราสามารถสร้างประโยชน์บางอย่างจากผลงานคุณพ่อ ให้คนได้เรียนรู้จากมันก่อนที่มันจะถูกลืม หรือหายไป ได้หรือไม่" อ.วิน กล่าวปิดท้าย
![](https://storage-wp.thaipost.net/2022/09/12-1.jpg)
.
![](https://storage-wp.thaipost.net/2022/09/1-12.jpg)
ผู้สนใจเยี่ยมชมศูนย์เรียนรู้ศิลปะ VICHOKE ART- ROOM สามารถติดต่อนัดหมายล่วงหน้าผ่านเฟซบุ๊กVichoke Art-Room : ศูนย์เรียนรู้ศิลปะ วิโชค มุกดามณี
![](https://storage-wp.thaipost.net/2022/09/8-3.jpg)
![](https://storage-wp.thaipost.net/2022/09/13-1.jpg)
ข่าวที่เกี่ยวข้อง
'ครูสลา - โอม ค็อกเทล - แม็ก เดอะ ดาร์คเคสท์ โรแมนซ์' คว้ารางวัลอันทรงเกียรติ
ครูสลา คุณวุฒิ ศิลปินแห่งชาติ พ.ศ. 2564 สาขาศิลปะการแสดง (ดนตรีไทยสากล - ประพันธ์เพลงไทยลูกทุ่ง) พร้อมด้วย โอม-ปัณฑพล ประสารราชกิจ นักร้องนำวงค็อกเทล (Cocktail) และ แม็ก-ธิติวัฒน์ รองทอง นักร้องนำและมือเบสวง เดอะ ดาร์คเคสท์ โรแมนซ์ (The Darkest Romance) ได้รับรางวัล "เพชรในเพลง" ประจำปี 2567
12 ศิลปินแห่งชาติมือฉมัง ปั้นนักเขียนคลื่นลูกใหม่ก้าวสู่มืออาชีพ
เป็นอีกครั้งที่ศิลปินแห่งชาติสาขาวรรณศิลป์ชื่อดังมาถ่ายทอดความรู้ และแบ่งปันประสบการณ์บนถนนนักเขียนเพื่อจุดประกายให้นักเขียนรุ่นใหม่มีความรู้และแรงบันดาลใจในการสร้างสรรค์วรรณกรรมให้แก่ผู้ที่มีความสนใจในการเขียนทั้งนวนิยาย เรื่องสั้น สารคดี และกวีนิพนธ์ กว่า 80 คน
สิ้นศิลปินแห่งชาติ ฤกษ์ฤทธิ์ แก้ววิเชียร
6 มิ.ย. 2567 - นายโกวิท ผกามาศ อธิบดีกรมส่งเสริมวัฒนธรรม (สวธ.) เปิดเผยว่า ตนได้รับรายงานว่า นายฤกษ์ฤทธิ์ แก้ววิเชียร ศิลปินแห่งชาติ สาขาทัศนศิลป์ (สถาปัตยกรรมภายใน และมัณฑนศิลป์) พ.ศ. 2565 ได้ถึงแก่กรรมอย่างสงบ เมื่อวันพฤหัสบดีที่ 6 มิถุนายน 2567
ศิลปินนักร้องชื่อดังหลากรุ่น ร่วมเชิดชู 'สมาน กาญจนะผลิน'
จบลงอย่างสวยงาม กับคอนเสิร์ต เชิดชูครูเพลง 103 ปี ชาตกาล "เพลงคู่...ครูสมาน กาญจนะผลิน" เมื่อวันนี้ บ่ายวันอาทิตย์ที่ผ่านมา ณ โรงมหรสพหลวงศาลาเฉลิมกรุง เปิดงานช่วงแรกด้วย 2 พิธีกร โกมุท คงเทศ และ ขวัญรวี กาญจนะผลิน ที่ชวน จิรวุฒิ กาญจนะผลิน ทายาทครูสมาน มาเล่าเรื่องราว การประพันธ์เพลงของครูสมาน กาญจนะผลิน ศิลปินแห่งชาติ สาขาศิลปะการแสดง(เพลงไทยสากล) ปี 2531ให้ฟังกัน
ศิลปินแห่งชาติ แพร่บทความเรื่องการใช้เงินให้เป็น กรณีสกายวอล์กแยกปทุมวัน
นายวินทร์ เลียววาริณ ศิลปินแห่งชาติ สาขาวรรณศิลป์ โพสต์เฟซบุ๊กว่า สองวันนี้มีหลายคนถามผมว่าคิดอย่างไรกับงานออกแบบอัตลักษณ์เมือง (พวกเขาใช้คำฝรั่งว่า City Branding) ของกทม. ผมจะไม่แสดงความคิดเห็นในเรื่องการออกแบบ เพราะมันเป็นเรื่อง subjective บางคนชอบ บางคนไม่ชอบ เป็นเรื่องธรรมดา