สนามเลือกตั้งซ่อมที่ผ่านมาหลายครั้ง ซึ่งพรรคพลังประชารัฐ (พปชร.) กุมชัยชนะได้ติดต่อกัน ไม่ว่าจะเป็นที่ขอนแก่น-กำแพงเพชร-สมุทรปราการ จะพบว่าคู่ต่อสู้หลักในสนามเลือกตั้งซ่อมดังกล่าว ส่วนใหญ่จะเป็นคู่แข่งจากปีกพรรคร่วมฝ่ายค้านทั้งสิ้น โดยบางสนามก็แข่งขันกันเข้มข้น เช่นที่ ขอนแก่น ที่ต้องสู้กันหนักกับพรรคเพื่อไทย แต่ พปชร.ก็เข็นสมศักดิ์ คุณเงิน เอาชนะเพื่อไทยที่ยึดกุมพื้นที่ขอนแก่นหลายสมัยมาได้
ส่วนสนามเลือกตั้งซ่อมที่ เมืองปากน้ำ-สมุทรปราการ ที่แม้ พปชร.จะต้องแบกน้ำหนักสู้กับทั้งพรรคเพื่อไทย-พรรคก้าวไกล แต่สุดท้าย กรุงศรีวิไล สุทินเผือก จาก พปชร. ก็ยังรักษาเก้าอี้เดิมไว้ได้ โดยสาเหตุส่วนหนึ่งก็มาจากการที่ฝ่ายค้าน คือเพื่อไทยกับก้าวไกล ส่งคนลงสมัครด้วยกันทั้งสองพรรค ผลเลยทำให้เกิดการตัดคะแนนกันเอง จนกรุงศรีวิไลจาก พปชร.ชนะแบบม้วนเดียวจบ
แต่สำหรับ ศึกเลือกตั้งซ่อม ส.ส.เขต 3 นครศรีธรรมราช ที่จะมีการลงคะแนนเสียงกันวันอาทิตย์ที่ 7 มี.ค.นี้ เป็นศึกเลือกตั้งซ่อมที่แตกต่างจากทุกสนามเลือกตั้งซ่อมที่ พปชร.เคยลงชิงชัย เพราะเป็นการแข่งขันกันอย่างเข้มข้นระหว่าง พรรคร่วมรัฐบาล ด้วยกันเอง คือ ประชาธิปัตย์กับพลังประชารัฐ โดยฝ่าย ปชป.ลงแข่งในฐานะเจ้าของพื้นที่เดิมของเทพไท เสนพงศ์ อดีต ส.ส.นครศรีธรรมราช พรรค ปชป. หลายสมัย ที่ส่งน้องชาย พงศ์สินธุ์ เสนพงศ์ ลงสมัครรักษาพื้นที่ สู้กับผู้สมัครของ พปชร. ที่เป็นผู้สมัครเดิมของพรรคตอนเลือกตั้งปี 2562 ซึ่งแพ้ให้กับเทพไทประมาณกว่า 2,000 คะแนน นั่นก็คือ อาญาสิทธิ์ ศรีสุวรรณ ที่รอบนี้หมายมั่นปั้นมืออย่างมากที่จะล้างมือ เอาชนะ ปชป.ให้ได้
ขณะที่ผู้สมัครจากพรรคอื่นๆ เช่น พรรคกล้า-เสรีรวมไทย เช็กกระแสจนถึงช่วงโค้งสุดท้าย พบว่าเรตติ้งคะแนนนิยมยังเป็นรอง พปชร.-ปชป.ค่อนข้างมาก
ทำให้ในช่วงอีกไม่กี่วันก่อนถึงวันลงคะแนนเสียงเลือกตั้ง 7 มี.ค. สนามแข่งขันครั้งนี้จึงเป็นการสู้กันอย่างดุเดือดระหว่าง ปชป.กับ พปชร. โดยทั้งสองพรรคต่างก็มี เดิมพันทางการเมือง แบบแพ้ไม่ได้ด้วยกันทั้งคู่ โดยเฉพาะถือเป็นการต่อสู้กันของ
จุรินทร์ ลักษณวิศิษฏ์ หัวหน้าพรรค ปชป. VS พลเอกประวิตร วงษ์สุวรรณ หัวหน้าพรรค พปชร. และผู้จัดการรัฐบาล
ซึ่งสองหัวหน้าพรรคร่วมรัฐบาลต่างก็ต้องการสร้างเครดิตทางการเมืองให้กับตนเองและลูกพรรค-สมาชิกพรรค ในการทำให้พรรคของตัวเองชนะเลือกตั้ง ดังนั้น ทั้งจุรินทร์และบิ๊กป้อมจึงไม่มีใครยอมใครในศึกนี้ แต่ประเมินดูแล้ว ศึกนี้ จุรินทร์ หัวหน้าพรรค ปชป. ต้องแบกน้ำหนักสู้มากกว่าบิ๊กป้อม ในฐานะที่ ปชป.เป็นเจ้าของพื้นที่เดิมเมืองนครฯ มาหลายสมัย ดังนั้น จุรินทร์ก็ต้องเทหมดหน้าตัก สู้จนถึงหยดสุดท้าย เพื่อรักษาฐานที่มั่นภาคใต้ของ ปชป.เอาไว้ให้ได้ หลังพื้นที่ภาคใต้ พรรค ปชป.ถูกทั้ง พปชร.และภูมิใจไทยเข้ามาแย่งพื้นที่-คะแนนนิยมไปหลายจังหวัดในการเลือกตั้งใหญ่ที่ผ่านมา จนขวัญกำลังใจสมาชิกพรรค ปชป.กระเจิงไปไม่ใช่น้อย
ด้วยเหตุนี้ ประเมินสถานการณ์ดูแล้ว ยังไงจุรินทร์ก็ยอมไม่ได้ที่จะให้พรรค ปชป.ในยุคตนเองเป็นหัวหน้าพรรคแพ้เลือกตั้งในพื้นที่ภาคใต้ โดยเฉพาะนครศรีธรรมราช ที่ถือเป็นฐานเสียงสำคัญของ ปชป.มาหลายสิบปีติดต่อกัน
โดยมีข่าวว่าในช่วงโค้งสุดท้าย เช่น 3 วันสุดท้ายก่อนวันเลือกตั้ง ทาง ปชป.ขนขุนพล-แกนนำพรรคลงพื้นที่มาช่วยหาเสียงอย่างเต็มที่ ไม่ว่าจะเป็น อภิสิทธิ์ เวชชาชีวะ อดีตหัวหน้าพรรค ปชป. ที่มีสายสัมพันธ์อันดีกับเทพไท ก็จะลงมาช่วยน้องชายเทพไทด้วย และยังมีบัญญัติ บรรทัดฐาน อดีตหัวหน้าพรรค ปชป. ก็จะมาร่วมเป็นทัพหลักหาเสียงให้ด้วยอีกคนในช่วง 3-5 มีนาคม โดย ปชป.จะมีการตั้งเวทีปราศรัยใหญ่วันที่ 4 มีนาคม ที่สนามโรงเรียนวัดสระไคร อ.เฉลิมพระเกียรติ และเวทีตลาดนาพรุ อ.พระพรหม ส่วนวันที่ 5 มี.ค. จะจัดเวทีปราศรัยใหญ่ที่สนามหน้าที่ว่าการอำเภอจุฬาภรณ์ และเวทีหลังสถานีรถไฟชะอวด
ข่าวแจ้งว่า เวทีปราศรัยใหญ่ของ ปชป.ข้างต้นได้ขนขุนพลหลักของพรรคมาขึ้นเวทีปราศรัย ตรึงพื้นที่กันคับคั่ง ไม่ว่าจะเป็น จุรินทร์-บัญญัติ-นิพนธ์ บุญญามณี รมช.มหาดไทย-สาทิตย์ วงศ์หนองเตย-ชำนิ ศักดิเศรษฐ์ อดีต ส.ส.นครศรีธรรมราช เป็นต้น
ด้าน พลังประชารัฐ มีข่าวว่า โค้งสุดท้ายก็มีแกนนำพรรคลงไปช่วยหาเสียงสู้กับ ปชป.แบบไม่มีการรอมชอมทางการเมืองเช่นกัน โดยเฉพาะช่วงค่ำวันศุกร์ที่ 5 มี.ค.นี้ จะมีแกนนำของพรรคระดับรัฐมนตรีไปช่วยขึ้นเวทีปราศรัยใหญ่ของ พปชร.กันหลายคน โดยเฉพาะ ลุงป้อม-พล.อ.ประวิตร จะไปร่วมขึ้นเวทีช่วยหาเสียงให้ด้วย
ซึ่งก็น่าสนใจไม่ใช่น้อยกับบทบาทการลงพื้นที่หาเสียง-ขึ้นเวทีปราศรัยของบิ๊กป้อม เพราะที่ผ่านมานับแต่บิ๊กป้อมเปิดตัวลงมาเล่นการเมืองหน้าฉากเต็มตัว ก็ยังไม่มีใครเคยเห็นบิ๊กป้อมไปเดินหาเสียง-พบปะประชาชนและขึ้นเวทีปราศรัยเลยสักครั้ง เลยทำให้หลายคนดูจะอยากเห็นบทบาทของบิ๊กป้อมฉากนี้อย่างมากว่าจะทำได้ดีแค่ไหน
ผลเลือกตั้งซ่อมที่จะออกมาวันอาทิตย์นี้ ไม่ว่าจะเป็น ปชป.หรือ พปชร. พรรคใดจะชนะหรือแพ้ แต่ผลทางการเมืองหลังจากนั้นคงตามมาอีกหลายระลอก ไม่จบแค่ 7 มี.ค.แน่นอน.
เมื่อวานคุยเล่น เรื่องลูกพรรคเพื่อไทย ร้องขอให้ "นายใหญ่" ส่งเมีย "คุณหญิงพจมาน" มาเป็น "ขอนไม้ดุ้นใหม่" ของพรรค ให้ลูกกบ-ลูกเขียดในพรรคได้เกาะ วันนี้ ขอคุยซีเครียดซักนิด |
อนาคต 'คนนินทาเมีย' |
'โควิดคลาย-โรคอิจฉาคุ' |
ไทย"เหนือคาดหมาย"เสมอ |
วิสัยทัศน์"อินทรี-อีแร้ง" |
"การ์ดเชิญ"๒๑ ตุลา. |
เปิดประเทศ"เปิดตรงไหน?" |