วันนี้ขอเล่าเรื่องการประท้วงที่เมียนมาด้วยภาพชุดนี้ครับ
เป็นวันที่ 12 หลังพลเอกอาวุโสมิน อ่อง หล่าย ก่อรัฐประหาร "ตามมาตรา 417 ของรัฐธรรมนูญ"
เป็นวันที่ 7 ที่คนเมียนมาจากหลากหลายสาขาวิชาชีพทั่วประเทศลงถนนเพื่อประท้วง "เผด็จการทหาร"
เป็นปรากฏการณ์ทางการเมืองที่สะท้อนยุคสมัยที่แตกต่างไปจากอดีตในหลายๆ มิติ
เป็นความแตกต่างทั้งในรูปแบบและเนื้อหา
แต่ที่ไม่เปลี่ยนอย่างชัดเจนคือ การที่ประชาชนคนเมียนมาจะไม่ยอมให้บ้านเมืองกลับไปสู่ "ยุคมืด" ที่ทหารเป็นผู้กำหนดชะตากรรมของสังคมแต่เพียงฝ่ายเดียวอีกต่อไป
การประท้วงของคนเมียนมาครั้งนี้มีการ "ออกแบบ" อย่างน่าทึ่ง ทั้งด้านสัญลักษณ์และสาระที่ฉีกแนวจากการต่อต้านแบบ "อารยะขัดขืน" เดิมๆ ในโลก
รูปชุดนี้สะท้อนว่าประชาชนจากอาชีพต่างๆ ล้วนมีวิธีการแสดงออกที่แตกต่าง ไม่ว่าจะเป็นศิลปิน, ครู, บุคลากรทางการแพทย์, วิศวกร หรือแม้แต่เจ้าพนักงานของรัฐในกระทรวง ทบวง กรมต่างๆ
โดยมีจุดประสงค์ตรงกันประการเดียวคือ ขอให้บ้านเมืองกลับสู่ครรลองประชาธิปไตยที่ประชาชนส่วนใหญ่มีสิทธิ์มีเสียงในการสร้างบ้านสร้างเมืองดั่งประเทศอารยะทั้งหลาย
มีการแสดงออกทั้งในการแต่งกาย, การประท้วงลอยน้ำในทะเลสาบอินเล, การชูสามนิ้วในชุดเทพเจ้าวันตรุษจีน, คณะนักกล้าม, ชุมชน LGBT และแม้แต่ชาวบ้านในหมู่บ้านเครื่องปั้นดินเผา เป็นต้น
แรงกดดันจากนานาชาติกำลังเพิ่มความเข้มข้น และก้าวย่างต่อไปของนายพลมิน อ่อง หล่าย จึงถูกจับตาจากสังคมโลกในระดับเขาเองก็คงไม่ได้คาดคิดมาก่อน
เพราะเมื่อคนเมียนมานัดหมายกันออกมาต่อต้านอย่างมากมาย ทั้งๆ ที่มีคำประกาศกฎอัยการศึกและคำขู่ที่แข็งกร้าวจากกองทัพ นั่นย่อมแปลว่าอะไรๆ ก็เกิดขึ้นได้ในสัปดาห์ที่จะถึงนี้!
เมื่อวานคุยเล่น เรื่องลูกพรรคเพื่อไทย ร้องขอให้ "นายใหญ่" ส่งเมีย "คุณหญิงพจมาน" มาเป็น "ขอนไม้ดุ้นใหม่" ของพรรค ให้ลูกกบ-ลูกเขียดในพรรคได้เกาะ วันนี้ ขอคุยซีเครียดซักนิด |
อนาคต 'คนนินทาเมีย' |
'โควิดคลาย-โรคอิจฉาคุ' |
ไทย"เหนือคาดหมาย"เสมอ |
วิสัยทัศน์"อินทรี-อีแร้ง" |
"การ์ดเชิญ"๒๑ ตุลา. |
เปิดประเทศ"เปิดตรงไหน?" |