![](https://storage.thaipost.net/main/uploads/photos/big/20200717/image_big_5f113a0bcc771.jpg)
วันนี้ - ดร.วิมลลักษณ์ ชูชาติ ผู้อำนวยการสำนักศิลปวัฒนธรรมร่วมสมัย กล่าวว่า จากการที่สำนักงานศิลปวัฒนธรรมร่วมสมัย ร่วมกับสมาคมถ่ายภาพแห่งประเทศไทย ในพระบรมราชูปถัมภ์ จัดกิจกรรมประกวดภาพถ่าย ภายใต้โครงการศิลปินร่วมสมัย สู้ภัยโควิด ด้วยจิตสำนึก” ในหัวข้อ”บันทึกคนไทย น้ำใจไม่มีหมด” ชิงรางวัลรวม 1,818,000 บาท และโล่รางวัลจากรัฐมนตรีว่าการกระทรวงวัฒนธรรม โดยมีผู้สนใจส่งภาพเข้าประกวดมากกว่า 5,000 ภาพ ขณะนี้คณะกรรมการตัดสินพิจารณาผลงานที่ได้รับรางวัลและประกาศผลเป็นที่เรียบร้อย ประเภทประชาชนทั่วไป รางวัลชนะเลิศ นิรุตติ์ ขาวปะคำ ชื่อภาพ “เป็นห่วงนะ” รางวัลรองชนะเลิศ อันดับ 1 วสันต์ วณิชชากร ชื่อภาพ”หนึ่งคนให้ หลายคนรับ One gives…Ones get” รองชนะเลิศอันดับ 2 อนุวัตน์ หมันเส็น ชื่อภาพ “รถไถ ปันสุข” ประเภทนักเรียน/นักศึกษา รางวัลชนะเลิศ วรฉัตร ลิ้มเลิศวรกิจ ชื่อภาพ”วิถีใหม่แห่งแรงศรัทธา” รองชนะเลิศอันดับ 1 มนต์สินี ไชยพิทักษ์กูล ชื่อภาพ “เรามีเราให้ร่วมฝ่าไปด้วยกัน “ รองชนะเลิศอันดับ 2 มนต์สินี ไชยพิทักษ์กูล ชื่อภาพ “แบ่งปันน้ำใจ” นอกจากนี้ ยังมีรางวัลภาพถ่ายดีเด่นประจำภูมิภาค จำนวน 76 รางวัล และภาพที่ร่วมแสดง ในส่วนนี้ สศร.ได้เพิ่มภาพร่วมแสดงของนักเรียน-นักศึกษา จำนวน 101 ภาพ เนื่องจากเยาวชนสนใจส่งภาพประกวดถึง 1,000 ภาพ โดยพิธีมอบรางวัลประกวดภาพถ่ายจะจัดวันที่ 24 ก.ค.นี้ ที่หอศิลป์ร่วมสมัยราชดำเนิน พร้อมจัดแสดงผลงานภาพถ่ายรางวัลชนะเลิศในแต่ละประเภทให้ชมด้วย
“ ภาพถ่ายบันทึกคนไทย น้ำใจไม่มีหมด ที่ได้รางวัลและจัดแสดงบันทึกจากทั่วประเทศ ล้วนเป็นเหตุการณ์น่าประทับใจภายใต้ภาวะวิกฤต สะท้อนการช่วยเหลือ ให้กำลังใจกัน และการร่วมสู้อุปสรรคต่างๆ ร่วมกัน จะรวบรวมนำไปจัดทำบันทึกจดหมายเหตุการณ์ครั้งสำคัญของไทยและของโลก นอกจากนี้ อยู่ระหว่างเตรียมการทำนิทรรศการภาพถ่ายออนไลน์เพื่อให้ประชาชนชื่นชมผลงาน ก่อนจะจัดแสดงนิทรรศการครั้งใหญ่ร่วมกับผลงานสาขาทัศนศิลป์ วรรณศิลป์ ภายใต้โครงการศิลปินร่วมสมัย สู้ภัยโควิด ด้วยจิตสำนึก ในเดือนตุลาคม 2563 นี้ “ ดร.วิมลลักษณ์ กล่าว
![](https://storage.thaipost.net/main/uploads/photos/big/20200717/image_big_5f1139d452b32.jpg)
รางวัลชนะเลิศ นิรุตติ์ ขาวปะคำ ชื่อภาพ “เป็นห่วงนะ”
ด้าน วรนันท์ ชัชวาลทิพากร ศิลปินแห่งชาติ สาขาทัศนศิลป์ กรรมการตัดสิน กล่าวว่า ภาพรางวัลชนะเลิศตรงกับโจทย์ มีคุณค่าและความงามด้านศิลปะ อย่างภาพ”เป็นห่วงนะ” เสนอการทำงานแข็งขันของทีมสาธารณสุขและพลัง อสม.จ.กาฬสินธุ์ ออกตรวจสุขภาพผู้สูงวัยกลุ่มเสี่ยงโควิด ชมภาพแล้วรู้สึกให้กำลังใจคนทำงาน นอกจากนี้ มีภาพรางวัลหลายภาพชูเรื่องตู้ปันสุข ทั้งนำรถไถมาปรับเป็นตู้ปันสุขเคลื่อนที่ หรือรถยนต์ปันสุข นำของเล่นมาแจกเด็กๆ ที่ต้องอยู่บ้านช่วงโควิด อีกภาพดูอบอุ่นตู้ปันสุขหน้าสมาคมกีฬาคนพิการ จ.นนทบุรี คนพิการนั่งวีลแชร์นำของแห้งมาเติมตู้ ทุกภาพแสดงถึงน้ำใจไทยที่หลั่งไหลและการรวมพลังก้าวข้ามวิกฤตโควิด
![](https://storage.thaipost.net/main/uploads/photos/big/20200717/image_big_5f113a3bc18c2.jpg)
![](https://storage.thaipost.net/main/uploads/photos/big/20200717/image_big_5f113a213312e.jpg)
![](https://storage.thaipost.net/main/uploads/photos/big/20200717/image_big_5f1139eea7906.jpg)