เห็นโลกโซเชียล "บริภาษ" ตอบโต้กันและกันอันว่าด้วยประเด็นเกี่ยวกับ "ผีน้อย" แล้ว ..มนุษย์รุ่นป้ารู้สึกปวดตับเลยทีเดียว!!
สังคมไทยมาถึงจุดนี้ได้อย่างไร???
ความกรุณา ปราณี เมตตา อุเบกขา วิริยะ ...ร่อยหรอไปจากความรู้สึกกันแล้ว?? หรือว่าเป็นเพราะมันไม่เคยมีอยู่แต่ไหนแต่ไรมา เพียงแต่ยุคดิจิทัลต่างหากที่ทำให้เรารับรู้โลกแห่งความเป็นจริงเร็วขึ้นและมากขึ้น..เท่านั้น
ความลับไม่มีในโลก แถมยังกระจายได้อย่างรวดเร็วไม่น้อยหน้าไวรัสอีกต่างหาก
ทำให้เรารับรู้ว่าคนบางกลุ่มเอาประโยชน์ส่วนตัวเป็นที่ตั้ง จนมองไม่เห็นความผิดพลาดบกพร่องของตัวเอง เสร็จแล้วยังไม่พอ กลับโยนบาปให้กับคนที่ออกมาพูดความจริง หรือเปิดเผยพฤติกรรมที่ไม่เหมาะไม่ควรของคนกลุ่มนี้
แปลไทยเป็นไทยคือ ผีน้อยทำผิดกฎหมายตั้งแต่แรก ควรจะยอมรับความจริงว่าจำเป็นต้องเข้ากระบวนการพิสูจน์ทราบตนเอง มิใช่เรียกร้องอ้างความชอบธรรมต่างๆ นานา จนกลายเป็นว่าคนที่ไม่ได้ทำผิดกฎหมายนั้นเป็นพวกไร้มนุษยธรรม
การประชดประชันด้วยการที่จะออกมาแพร่เชื้อโรค เพื่อตอบโต้กับบรรดาคนที่ถามหาความปลอดภัยในการบริหารจัดการบรรดาผีน้อยที่จะเดินทางกลับบ้านเกิดนั้น นอกจากไม่ได้ทำให้สถานการณ์ดีขึ้นแล้ว ยังเป็นภาพสะท้อนว่าคนเหล่านี้ขาดจิตสำนึกรับผิดชอบชั่วดี จนหาความดีความงามไม่ได้
ด้วยความกังวลจากสังคมที่กำลังเสื่อม เพราะกลัวไวรัสกันมากมายนั้น มนุษย์ป้าคิดถึงประโยคหนึ่งได้ว่า อยากได้อะไรจากใคร เราก็ควรจะให้เขาก่อน ดังนั้นท่าทีของผีน้อยที่อยากจะเดินทางกลับมาบ้านเกิดในยามวิกฤติภัยโรคระบาดนี้ควรจะเจียมเนื้อเจียมตัว และประกาศออกไปว่ายินดีที่จะร่วมมือและปฏิบัติตัวตามคำสั่งของทางการทุกประการ เพื่อประโยชน์สุขของทุกครอบครัวทั่วไทย มิใช่ตีกันไปโต้กันมาราวกับกำลังแข่งขันปิงปอง ซึ่งมิได้เป็นประโยชน์ใดๆ เลย นอกจากจะถูกต่อต้านมากยิ่งขึ้น
มันผิดตั้งแต่การละเมิดกฎหมายแอบลักลอบเข้าเมือง เพื่อทำงานที่ประเทศเกาหลีใต้ แล้วการจะกลับมา จะเดินเชิดหน้าชูคอเหมือนตนเองไปเที่ยวมาแล้วตกเป็นเหยื่อเคราะห์ร้ายคงไม่ยุติธรรมต่อบ้านเกิดเมืองนอนอย่างแน่นอน ถึงแม้จะมีข้ออ้างว่ามันเป็นความจำเป็นในการดำรงชีวิต เพราะดิ้นรนเพื่อให้ได้เงินและงาน ดีกว่าอดตายในบ้านเกิด
เหตุผลของการไปนั้นคนละประเด็นกับเหตุผลที่กำลังกลับมา ฉะนั้นจิตสำนึกนั้นสำคัญที่สุด ควรจะตามหาให้เจอ ทุกอย่างก็จะค่อยๆ คลี่คลายนะจ๊ะ.
"ป้าเอง"
เมื่อวานคุยเล่น เรื่องลูกพรรคเพื่อไทย ร้องขอให้ "นายใหญ่" ส่งเมีย "คุณหญิงพจมาน" มาเป็น "ขอนไม้ดุ้นใหม่" ของพรรค ให้ลูกกบ-ลูกเขียดในพรรคได้เกาะ วันนี้ ขอคุยซีเครียดซักนิด |
อนาคต 'คนนินทาเมีย' |
'โควิดคลาย-โรคอิจฉาคุ' |
ไทย"เหนือคาดหมาย"เสมอ |
วิสัยทัศน์"อินทรี-อีแร้ง" |
"การ์ดเชิญ"๒๑ ตุลา. |
เปิดประเทศ"เปิดตรงไหน?" |