เป็นคนหนึ่งที่ อ.วิษณุ เครืองาม รองนายกรัฐมนตรี ไว้วางใจดึงมาช่วยทำงานกว่าสิบปี สำหรับ นพ.รณภพ ปัทมะดิษ ผู้ช่วยรัฐมนตรีประจำสำนักนายกรัฐมนตรี
โดยเป็นคนทำงานละเอียด รอบคอบ มีกระบวนการคิดที่เป็นระบบ ไม่ว่าจะเข้ามาเป็นฝ่ายบริหารยุคไหน จึงต้องนำมาช่วยงานเสมอ
วันก่อนเจอหน้า เลยสนทนาเรื่องไวรัสโควิด-19 ที่กำลังแพร่ระบาดอย่างหนักในหลายประเทศ รวมถึงเมืองไทย “พี่หมอ” เลยถือโอกาสอธิบายรายละเอียดของไวรัสชนิดนี้ให้ฟัง
นอกจากนี้ ยังแบ่งปันหน้ากากอนามัยที่ตัวเองพอจะมีติดตัวเอาไว้ มาให้นักข่าวได้ใช้ เพราะต้องทำงานท่ามกลางคนหมู่มาก
ไม่มีหวง ไม่มีกั๊ก ใครเหลือ ใครขาด เอ่ยปากขอ “พี่หมอ” ถ้าพอมี จะหยิบมาให้ไว้ใช้ดูแลตัวเอง นักข่าวนี่ถึงกับยกให้เป็น “พ่อพระ”
ขณะเดียวกัน ก็ไม่อยากให้เครียดกันเกินไป เลยใช้จังหวะแนะนำวิธีการใช้หน้ากากอนามัย “นี่รู้มั้ย เขามีวิธีใช้หน้ากากอนามัยให้ได้ผลดีเยี่ยม”
“เราต้องออกไปยืนกลางแดด เพราะไวรัสชนิดนี้แพ้ความร้อน จากนั้นให้จิกเท้า แล้วบริกรรมคาถา 3 จบ จากนั้นถึงจะใส่ได้” นักข่าวที่ตั้งใจฟังถึงกับกลั้นขำไม่อยู่
ก็แหม ไม่อยากให้ซีเรียสกัน ตื่นตัวได้ แต่อย่าไปถึงขั้นวิตกจริต หุหุ
ฌ.เฌอ
เมื่อวานคุยเล่น เรื่องลูกพรรคเพื่อไทย ร้องขอให้ "นายใหญ่" ส่งเมีย "คุณหญิงพจมาน" มาเป็น "ขอนไม้ดุ้นใหม่" ของพรรค ให้ลูกกบ-ลูกเขียดในพรรคได้เกาะ วันนี้ ขอคุยซีเครียดซักนิด |
อนาคต 'คนนินทาเมีย' |
'โควิดคลาย-โรคอิจฉาคุ' |
ไทย"เหนือคาดหมาย"เสมอ |
วิสัยทัศน์"อินทรี-อีแร้ง" |
"การ์ดเชิญ"๒๑ ตุลา. |
เปิดประเทศ"เปิดตรงไหน?" |