1 ก.พ.61- นายวีระ สมความคิด ประธานกลุ่มพิทักษ์สิทธิเสรีภาพของประชาชน และเลขาธิการเครือข่ายประชาชนต้านคอร์รัปชัน (คปต.) 1 ใน 39 ผู้ร่วมชุมนุมบริเวณสกายวอล์ค แยกปทุมวัน เมื่อวันที่ 27 ม.ค. ถูกแจ้งความร้องทุกข์ข้อหาข้อหาฝ่าฝืนคำสั่งหัวหน้าคสช. ที่ 3/2558 เรื่องการรักษาความสงบเรียบร้อยและการรักษาความมั่นคงของชาติ โพสต์ข้อความในเฟซบุ๊กส่วนตัว Veera Somkwamkid ตอบโตคสช.
โดยยกเอาการเข้าให้กำลังใจ พล.อ.ประวิตร วงษ์สุวรรณ รองนายกรัฐมนตรี และรัฐมนตรีว่าการกระทรวงกลาโหม ที่หน้ากระทรวงกลาโหม ซึ่งเป็นตัวแทนชาวบ้านที่อ้างว่ามาจากคลองลาดพร้าว กลุ่มชาวบ้านตลิ่งชัน กลุ่มพ่อค้าอ.อรัญประเทศ.จสระแก้ว ชาวบ้านจ.สมุทรปราการ ราว 40 คน ซึ่งนายวีระมองว่าเป็นการชุมนุมในเขตพระราชฐานเช่นกัน
เขาระบุในเฟซบุ๊กว่า
....หลักฐานการชุมนุมในที่สาธารณะเกิน 5 คน ห่างจากพระบรมมหาราชวังไม่เกิน 50 เมตร
เป็นการชุมนุมทางการเมืองให้กำลังใจรองนายกฯ
พล.ต.อ.ศรีวราห์ อย่าละเว้นนะ ต้องดำเนินคดีด้วย
หากไม่ดำเนินคดีกับคนกลุ่มนี้เหมือนที่ดำเนินคดีผม
ผมจะดำเนินคดีกับคุณศรีวราห์ตามป.อาญา ม. 157...
เมื่อวานคุยเล่น เรื่องลูกพรรคเพื่อไทย ร้องขอให้ "นายใหญ่" ส่งเมีย "คุณหญิงพจมาน" มาเป็น "ขอนไม้ดุ้นใหม่" ของพรรค ให้ลูกกบ-ลูกเขียดในพรรคได้เกาะ วันนี้ ขอคุยซีเครียดซักนิด |
อนาคต 'คนนินทาเมีย' |
'โควิดคลาย-โรคอิจฉาคุ' |
ไทย"เหนือคาดหมาย"เสมอ |
วิสัยทัศน์"อินทรี-อีแร้ง" |
"การ์ดเชิญ"๒๑ ตุลา. |
เปิดประเทศ"เปิดตรงไหน?" |