กล่องชุดศิลปะดูแลใจ
การระบาดของไวรัสโควิด 19 ที่เนิ่นนานเกือบครึ่งปี ไม่ได้ทำให้คนเจ็บป่วย หรือเกิดการสูญเสียคนที่เรักและห่วงใย เท่านั้น แต่ยังส่งผลกระทบต่อผู้คนต่างๆ ให้มีความยากลำบากในการดำเนินชีวิตหลายด้านด้วยกัน จนบางคนแทบหมดแรงกายและแรงใจที่จะสู้ชีวิตต่อไป
ด้วยเหตุนี้ บริษัท เอฟดับบลิวดี ประกันชีวิต ได้ร่วมกับกลุ่ม Art for cancer หรือกลุ่มศิลปะบำบัดเพื่อผู้ป่วยมะเร็ง จัดกิจกรรมส่งมอบกำลังใจใน "โครงการ Mental Well being Work Shop เปิดกล่องเพิ่มพลังแห่งความชอบ " ซึ่งเป็นกิจกรรมศิลปะบำบัด หรือ" Art therapy Workshop " ซึ่งทำให้ผู้ร่วมกิจกรรม มีโอกาสปลดปล่อยจินตนาการและได้สำรวจความรู้สึกตนเอง นับเป็นการเยียวยาจิตใจ ส่งต่อพลังให้ตัวเองและส่งต่อพลังนี้ให้กับคนที่รัก คนที่เราห่วงใย ที่อยู่รอบตัวเรา
![](https://storage.thaipost.net/main/uploads/photos/big/20210907/image_big_6136d2a13c0ab.jpg)
แผนที่นำทางก่อนไปสู่กิจกรรมศิลปะบำบัด
กิจกรรมครั้งนี้มี “วิว - เพียงขวัญ เมฆาสวัสดิ์” นักศิลปะบำบัดอาชีพ ที่ได้รับการรับรองจากสมาคมศิลปะบำบัดจากประเทศแคนาดา และดำรงตำแหน่งเลขาธิการสมาคมศิลปะบำบัดในประเทศไทย ที่มีประสบการณ์หลากหลายในการทำกิจกรรมศิลปะบำบัด มาให้คำแนะนำอย่างใกล้ชิด
![](https://storage.thaipost.net/main/uploads/photos/big/20210907/image_big_6136d053a2913.jpg)
วิว - เพียงขวัญ เมฆาสวัสดิ์ นักศิลปะบำบัดอาชีพ
วิว เกริ่นนำก่อนเข้าสู่กิจกรรมนี้ว่า กล่องชุดศิลปะบำบัดดูแลใจ นี้จะเหมือนเพื่อนที่คอยรับฟังถ้อยคำที่เราสื่อสารในใจ เพราะด้วยจำกัดในบางสถานการณ์ ทำให้บางทีเรายากที่จะอธิบายเป็นลคำพูดออกมา มันมีป๊อปอัพ ความรู้สึก อารมณ์ที่หลากหลาย มากเลย ซึ่งหลายๆครั้งมันก็จะยากในการสื่อสารออกมา กิจกรรมนี้จะเป็นพื้นที่ปลอดภัยและเป็นพื้นที่มอลความสุชและพลังบวกให้กับทุกคน งานศิลปะที่ทำไม่มีการตัดสินว่าถูก ผิด เพราะเป็นงานศิลปะที่ออกมาจากใจของเรา
เครื่องมือสำคัญของการใช้ศิลปะบำบัดครั้งนี้ก็คือ "กล่องชุดศิลปะดูแลใจ" ซึ่งประกอบด้วย หนังสือกิจกรรม,การ์ดไพ่ 24 ใบ กล่องสี แผ่นโฟม และแท่งไม้
![](https://storage.thaipost.net/main/uploads/photos/big/20210907/image_big_6136d2f14e34e.jpg)
ตัวกิจกรรมจะขับเคลื่อนตามหนังสือ"ศิลปะดูแลใจ "เริ่มจาก ระบายส่องใจ คือ ก้าวแรกการให้ผู้ร่วมกิจกรรมระบายสีในกระดาษที่เตรียมไว้ให้หมดแล้วจะพบข้อความด้านหลังที่ปรากฎ ต่อมาเป็นก้าวที่สอง เป็นการระบายสีกระดาษหน้าใหม่ ซึ่งจะพบข้อความ ซึ่งข้อความทั้งสองครั้งที่พบ จะชักชวนให้เรา หันทบทวนความรู้สึกว่า ข้อความที่พบครั้งที่สองมีความแตกต่างจากข้อความแรก ที่เห็นหรือไม่ อย่างไร และคำที่ปรากฎนี้ เชื่อมโยงเรื่องราวของเราอย่างไรบ้าง หลังจากนั้นเป็นการบันทึกความรู้สึกที่เกิดขึ้น และเป็นก้าวที่สาม เป็นการระบายสีใหม่แล้วเขียนคำที่เป็นความในใจออกมา
![](https://storage.thaipost.net/main/uploads/photos/big/20210907/image_big_6136ce4d72a1f.jpg)
โปสการ์ดภาพ 24 ใบ ที่จะมาเป็นตัวช่วยเปิดเผยความรู้สึก
อันดับต่อไป เป็นการเลือกภาพโปสการ์ด ที่มี2 ชุดๆละ 4ใบ ชุดแรกเป็นภาพเกี่ยวกับการเดินทาง ท่องเที่ยว และชุดที่สอง เป็นภาพความสัมพันธ์ระหว่างผู้คน โดยให้เลือกภาพชุดละ 1ใบ แล้วเขียนบอกเล่าความรู้สึก ของการเลือกภาพเหล่านั้น ที่เป็นเสมือนตัวแทนความรู้สึกที่ให้กับตนเองและคนที่เรารัก
กิจกรรมถัดมา เป็นช่วงของ"เปิดประตูสู่ความรู้สึก" โดยใช้กิจกรรมตามสี ใช้การ์ดไพ่ 24ใบ ให้ผู้ร่วมกิจกรรมเลือก การ์ดที่เราชอบ และอีกใบคือ เลือกการ์ดให้คนที่เรารัก ซึ่งคนที่เรารัก ไม่ใช่แค่สามี ภรรยา หรือคนรักเท่านั้น แต่ยังหมายถึงครอบครัว เพื่อนฝูง คนใกล้ตัวอีกด้วย หลังจากนั้นบอกเล่าความรู้สึกการเลือกการ์ดนี้
![](https://storage.thaipost.net/main/uploads/photos/big/20210907/image_big_6136ce34127b6.jpg)
การ์ดใส 8 ใบ ในช่วงกิจกรรม ซ้อนซ่อนศิลป์
" ซ้อนซ่อนศิลป์" เป็นอีกกิจกรรม ที่จะมาเป็นประตูเผยความรู้สึกตัวเราเอง หลังจากที่เราดูแลและให้พลังกับคนรอบข้างแล้ว เราอาจต้องนำพลังเหล่านี้มาดุแลตัวเราเอง เป็นการนำการ์ดใส 8 ใบ ที่อยู่ในชุดกล่อง นำมาวางซ้อนกัน ให้เกิดงานศิลปะใหม่ ทีใจเราอยากนึกให้เป็น ทั้งสี และรูปทรงของการ์ด ที่ซ้อนทับกันจะเกิดเป็นภาพใหม่ และเมื่อมองผ่านแสงไฟ หรือแสงธรรมชาติ ก็จะเกิดภาพที่เป็นมุมมองที่แตกต่างไปจากเดิม
![](https://storage.thaipost.net/main/uploads/photos/big/20210907/image_big_6136d348e83c9.jpg)
"บางทีเราเจออะไรหนักๆ ไร้เรี่ยวแรง ถ้าเราสามารถสร้างภาพศิลปะ ผ่านการ์ดใสนี้ได้ เราก็อาจจะรู้สึกสนุก และจุดประกายแวบขึ้นมา ออกจากความเนือย เหนื่อยนี้ได้ เช่นเดียวกับชีวิตของเรา การได้ทำอะไรง่ายๆ ไมยุ่งยาก อาจทำให้เรารู้สึกสนุกและสามารถพาตัวเอง จากความซ้ำซากจำเจได้อย่างไม่น่าเชื่อ เป็นการเติมพลังหันกลับมาดูแลตัวเราเอง" วิว กล่าว
![](https://storage.thaipost.net/main/uploads/photos/big/20210907/image_big_6136cfc64f74a.jpg)
แผ่นโฟม กล่องสี แท่งไม้ อุปกรณ์ทำงานศิลปะ
ต่อมา เป็นการเชื่อมโยงความรู้สึกที่ค่อยๆ บังเกิดขึ้นจากการทำกิจกรรม โดยการโยงภาพแต่ละภาพเข้าด้วยกัน ภาพที่เชือมโยงนี้เปรียบเสมือนตัวแทนความรู้สึก เป็นกิจกรรม ในขั้นของ"ร่องรอยและเรื่องราว" ซึ่งเป็นการบอกเล่าความรูัสึกผ่านกิจกรรมศิลปะอีกเช่นเคย โดยใช้อุปกรณ์ แท่งไม้ และแผ่นโฟม กระดาษ วิธีการนำกระดาษมาวางรองด้วยแผ่นโฟม หลังจากนั้นใช้ไม้เจาะกระดาษให้เป็นรู รู้ที่เจาะไม่จำเป็นต้องสร้างลวดลายใดๆ เจาะไปตามความรู้สึกที่พาไป หลังจากนั้น การฉีกกระดาษสีในเล่มให้เป็นชิ้นเล็กชิ้นน้อย และนำกระดาษเหล่านี้ มาสร้างเป็นงานศิลปะภาพ เป็นเรื่องราวขึ้นมา
![](https://storage.thaipost.net/main/uploads/photos/big/20210907/image_big_6136d214f0801.jpg)
รูปภาพที่เป็นเสมือน การเตือนให้เราหันมาเพิ่มพลังให้ตัวเอง
"การฉีกกระดาษออกเป็นชิ้นๆ เป็นกระบวนการออกแรง เพื่อทำลายบางอย่างให้แยกออกจากกัน เป็นการทำให้เรารู้สึกปลดปล่อย โล่งใจ ส่วนการนำกระดาษที่ฉีกมาสร้างงานศิลปะใหม่ ไม่ใช่การซ่อมแซม ให้เหมือนเดิม เพราะนั่นคงไม่มีทางทำได้ แต่เป็นการสร้างสิ่งใหม่ที่สวยงาม จากสิ่งที่ถูกทำลายไปแล้ว เรื่องราวบางอย่างที่ถูกเก็บไว้เนิ่นนาน คงจะดี หากให้โอกาสตัวเองปลดปล่อยบ้าง เลือกบางสิ่งที่จะเก็บกลับมา แล้วสร้างสิ่งใหม่ที่แตกสลาย เหมือนหายใจ "เข้า" ก็ต้องมี"ออก "ให้พอดีกัน ชีวิตจึงจะไปต่อได้ อย่างสมดุล" วิว นักศิลปะกล่าวสรุป
![](https://storage.thaipost.net/main/uploads/photos/big/20210907/image_big_6136d0133e83c.jpg)
พลอยไพลิน ตันเจริญ ผู้ก่อตั้งกลุ่มศิลปะบำบัดเพื่อผู้ป่วยมะเร็ง
![](https://storage.thaipost.net/main/uploads/photos/big/20210908/image_big_61383c6533a86.jpg)