![](https://storage.thaipost.net/main/uploads/photos/big/20210617/image_big_60cb032770eb5.jpg)
ห่างหน้าเวทีไม่ได้พบปะแฟนเพลงในยุคโควิด-19 ระบาด หลายคนต้องหารายได้เสริมในช่วงพักไมค์ ล่าสุดสามศิลปินจากค่ายยุ้งข้าวเรคคอร์ด นำโดย อุ้ม-อนัญญา เนตร์นิยม (ไมค์ทองคำ 3) ,กุ้ง-จุฑาภรณ์ ช่างวาด (ไมค์ทองคำ 4) และ ก้อง-ก้องสมุทร ศรีรักชาติ (แชมป์ไมค์ทองคำ 7) ก็ได้ทำธุรกิจเพิ่มรายได้ ที่เจ้าตัวการันตีความอร่อยอยากให้ลิ้มลอง
โดย อุ้ม อนัญญา เผยว่า “อุ้มขายขนมปังหนึบค่ะ ชื่อว่า อนัญญาปังหนึบ ก็จะมี 3 รสค่ะ เป็นขนมปังเนยน้ำตาล รสโกโก้ และขนมปังกระเทียม ค่ะ ราคาถุงละ 35 บาท 3 ถุง 100 บาทค่ะ กระแสตอบรับดีค่ะ ตอนเปิดรับออเดอร์คนสั่งเยอะเลยค่ะ ที่ทำขนมปังหนึบเพราะเป็นขนมที่ชอบทานค่ะ และก็ทำไม่ยากด้วย ก็เลยทำเองหมดเลยค่ะ เป็นสูตรเฉพาะของอุ้ม สั่งได้เลยนะคะที่ FB : อนัญญา เนตร์นิยม(อุ้ม ไมค์ทองคำ) ค่ะ นอกจากนี้อุ้มก็ฝึกสอนอยู่ด้วยค่ะ สอนภาษาอังกฤษที่โรงเรียนท่าทอง จ.พิษณุโลก สอนระดับชั้น ม.4 และ ม.6 ค่ะ แต่ตอนนี้โรงเรียนเลื่อนเปิดช่วงโควิดค่ะ”
![](https://storage.thaipost.net/main/uploads/photos/big/20210617/image_big_60cb034b06a6b.jpg)
ด้าน กุ้ง จุฑาภรณ์ เผยว่า “ขายสาหร่ายเทมปุระค่ะ เริ่มจากเราอยากทานและชอบทานค่ะ ช่วงไหนอินกับอะไรก็จะทำอย่างนั้น อยากทำเองและแบ่งปัน เลยทำขายค่ะมี 4 รส 4 ห่อ 100 บาท ค่ะ กุ้ง คิดสูตรเองหมดเลย อร่อย กรอบ ทานเพลินค่ะ สั่งได้เลยนะคะที่ FB : กุ้ง จุฑาภรณ์ ไมค์ทองคำนอกจากนี้ก็ทำพิซซ่าโฮมเมด ด้วยนะคะพิซซ่าจะขายที่ลำทับ จ.กระบี่ ทำกับพี่สาวค่ะช่วยกันทำ ก็จะรับเป็นออเดอร์และส่งเดลิเวอรี่
ส่วนงานประจำเป็นสัตวแพทย์เฉพาะทางค่ะ วัวชนและพวกสัตว์ใหญ่ มีรับสัตว์เล็กด้วยค่ะทำเป็นพาร์ทไทม์หลายคลีนิคค่ะ และมีเปิดร้าน ลำทับรักสัตว์ ด้วยค่ะ เปิดให้พ่อกับแม่ จำหน่ายอาหารสัตว์ อุปกรณ์สัตว์เลี้ยง ตอนนี้ก็ซื้อของเข้าร้านเรื่อยๆ ค่ะ กุ้งทำเยอะมาก คิดว่าถึงเวลาอยากให้พ่อกับแม่ได้พัก เราขอเป็นคนที่หาเงิน ช่วงนี้เหนื่อยหน่อยแต่ก็สนุกค่ะ และเร็วๆ นี้จะทำขนมเบื้องด้วยนะคะ ทำขายปีที่แล้วมีลูกค้าถามถึง ยังไงฝากติดตามได้ทางเฟซบุ๊กนะคะ”
![](https://storage.thaipost.net/main/uploads/photos/big/20210617/image_big_60cb035c63732.jpg)
ปิดท้ายกันที่ ก้อง ก้องสมุทร เผยว่า “ตอนนี้อยู่ว่างๆ ผมก็ขายของครับ มีทุเรียนทอดกรอบ 100 กรัม 150 บาท เม็ดมะม่วงอบกรอบ 230 กรัม 150 บาท และปลากรอบสามรส 150 กรัม 100 บาทครับ เริ่มจากสถานการณ์โควิด พี่ๆ ในค่ายก็มีขายสินค้าเป็นรายได้เสริมกัน เราก็เลยนำมาขายบ้างเพราะอยากหารายได้เสริมเหมือนกันครับ กระแสตอบรับจากแม่ๆ แฟนคลับและทุกคนดีครับ ออเดอร์มาเรื่อยๆ ต้องขอบคุณมากๆ นะครับ เดี๋ยวจะทำโลโก้เพิ่มครับใช้แบรนด์เป็นของตัวเองชื่อว่า หมอลำน้อย ตอนนี้ผมก็มีเรียนออนไลน์ และก็เอาของมาขายนี่แหละครับ ฝากอุดหนุนกันได้นะครับที่ FB : Kongsamut Sririkchat ขอบคุณมากครับ”
![](https://storage.thaipost.net/main/uploads/photos/big/20210617/image_big_60cb037213ee7.jpg)