![](https://storage.thaipost.net/main/uploads/photos/big/20210518/image_big_60a3321d73602.jpg)
การประกวดจิตรกรรมยูโอบีแต่ละครั้ง ทำให้ค้นพบศิลปินที่มากความสามารถ หลายคนได้ไปโชว์ผลงานไทยให้ผงาดในระดับสากล นับเป็นหนึ่งในเวทีการประกวดจิตรกรรมที่ทรงเกียรติที่สุดของภูมิภาคเอเชียตะวันออกเฉียงใต้ มีการจัดการประกวดจิตรกรรม 4 ประเทศ ได้แก่ อินโดนีเซีย มาเลเซีย สิงคโปร์ และไทย จัดโดย บริษัท ยูโอบี จำกัด (มหาชน)
ปีนี้ จัดแถลงข่าวบนแพลตฟอร์มออนไลน์ เชิญชวนศิลปินมืออาชีพและศิลปินสมัครเล่น แสดงความสามารถก้าวข้ามขีดจำกัดในการสร้างสรรค์ ปลดปล่อยจินตนาการ ส่งผลงานประกวดจิตรกรรมยูโอบี ครั้งที่ 12 ประจำปี 2564
![](https://storage.thaipost.net/main/uploads/photos/big/20210518/image_big_60a332778d437.jpg)
ธรรัตน โอฬารหาญกิจ ผู้อำนวยการอาวุโส บริหารสื่อสารและภาพลักษณ์องค์กร ยูโอบี กล่าวว่า การเฉลิมฉลองครบ 40 ปีของการประกวดจิตรกรรมยูโอบี ในปีนี้ศิลปินผู้ชนะการประกวดจิตรกรรมยูโอบีจากทั้ง 4 ประเทศจะได้เข้าร่วมโครงการศิลปินในพำนัก ณ เซี่ยงไฮ้ สาธารณรัฐประชาชนจีน หรือ ฟุกุโอกะ ประเทศญี่ปุ่น เป็นเวลา 1 เดือน เพื่อแลกเปลี่ยนประสบการณ์และดื่มด่ำกับด้านวัฒนธรรมศิลปะของประเทศเจ้าภาพ รวมถึงเรียนรู้เกี่ยวกับแนวทางต่างๆ ในการสร้างสรรค์งานศิลปะ เพื่อเป็นการเพิ่มทักษะด้านศิลปะและสร้างแรงบันดาลใจให้แก่ศิลปิน
“ ปีนี้การประกวดไม่ได้กำหนดหัวข้อและไม่จำกัดทางด้านเทคนิค ผลงานจะต้องมีความกว้าง 180xยาว180 ซม. หนาไม่เกิน 5 ซม. ในสถานการณ์โควิด-19 ที่ยังคงมีการแพร่ระบาด การจัดการประกวดปรับเปลี่ยนเป็นออนไลน์ ทั้งการประชาสัมพันธ์และการส่งผลงาน รวมถึงจะมีการเผยแพร่ผ่านช่องทางออนไลน์เพื่อใช้งานศิลป์ผ่อนคลายช่วงวิกฤต “ ธรรัตน กล่าว
สำหรับการประกวดจิตรกรรมยูโอบี มุ่งสนับสนุนศิลปินผู้สร้างสรรค์งานศิลปะอันทรงคุณค่าในภูมิภาคอาเซียนมาตลอดระยะเวลา 40 ปีที่ผ่านมา ได้ค้นพบศิลปินกว่า 1,000 คน รวมถึงศิลปินไทยหลายคนที่ได้ไปแสดงงานศิลปะในเวทีระดับภูมิภาคและระดับนานาชาติ อาทิ ปานพรรณ ยอดมณี ศิลปินผู้ได้รับรางวัลชนะเลิศการประกวดจิตรกรรมยูโอบี ครั้งที่ 1 ประจำปี 2553 และต่อมาได้รับรางวัลใหญ่ในรายการ Benesse Prize จากเทศกาลศิลปะ “สิงคโปร์ เบียนนาเล่ 2016” ธิดารัตน์ จันทเชื้อ ศิลปินรางวัลชนะเลิศประกวดจิตรกรรมยูโอบี ปี 2558 เป็นศิลปินไทยคนแรกที่ได้รับการคัดเลือกเป็นศิลปินในพำนัก ณ พิพิธภัณฑ์ศิลปะเอเชีย ฟุกุโอกะ เป็นเวลา 1 เดือน แลกเปลี่ยนเรียนรู้กับศิลปินในเอเชียตะวันออกเฉียงใต้
ส่วน สุกิจ ชูศรี ศิลปินไทยคนแรกที่ชนะเลิศระดับภูมิภาค UOB Southeast Asian Painting of the Year ปี 2560 ได้แสดงผลงานในมหกรรมศิลปะเมืองปักกิ่ง ปี 2561 และชัยชนะ ลือตระกูล ศิลปินรางวัลชนะเลิศปี 2562 และชนะเลิศ 2 ปีติดกัน ปัจจุบันเป็นศิลปินสังกัดของ Russo Yubero Contemporary Art Gallery ประเทศสวิตเซอร์แลนด์ คว้ารางวัลระดับโลก Benesse Prize
![](https://storage.thaipost.net/main/uploads/photos/big/20210518/image_big_60a3329a489bf.jpg)
ผลงานจิตรกรรมของสุกิจ ชูศรี
ประสบการณ์ของศิลปินอาชีพ ปานพรรณ ยอดมณี บอกว่า มีความฝันอยากจะเป็นศิลปิน เมื่อขึ้นปี 2 ส่งผลงานเข้าประกวดในระดับประเทศมาตลอด ซึ่งเวทีของยูโอบีทำให้เรามีโอกาสในการแสดงผลงาน การได้รับรางวัลกลายเป็นความมุ่งมั่นสู่ศิลปินอาชีพมากขึ้น ได้ออกไปเรียนรู้กับศิลปินคนอื่นๆ มีโอกาสเปิดโลกทัศน์ ไปดูงานศิลปะอาร์ตเบียนนาเล่ต่างประเทศ เพิ่มความมั่นใจก้าวบนเส้นทางของศิลปินมากขึ้น จากเวทีแข่งขันพาเราออกไปเจอโลกของศิลปะที่หลากหลาย กว่าจะมาถึงจุดนี้ผ่านอุปสรรคต่างๆ ตั้งแต่เป็นศิลปินรุ่นใหม่สู่การเป็นศิลปินอาชีพ
“ ในช่วงโควิด-19 มีการปรับตัวตามสถานการณ์ จากที่ทำงานชิ้นใหญ่ ลดขนาดมาทำบนเฟรม ให้ขนย้ายง่ายขึ้น เพื่อจะนำไปแสดงงานในแกลอรี่ต่างประเทศได้ ทั้งนี้ แกลอรี่ก็ปรับตัวใข้ดิจิทัลในการเผยแพร่ผลงานบนเว็บไซต์ ตลอดจนระบบซื้อขายงานทั้งหมด แต่ราคาผลงานจะลดลงตามสภาพเศรษฐกิจ ช่วงนี้จำหน่ายผลงานได้ลดลง เมื่อเทียบก่อนมีโควิด ” ปานพรรณ เล่าถึงการปรับตัวในยุคโควิด-19
![](https://storage.thaipost.net/main/uploads/photos/big/20210518/image_big_60a3324acc5e4.jpg)
ปานพรรณ ยอดมณี
ด้าน สุกิจ ชูศรี บอกว่า เป็นอาจารย์ศิลปะและทำงานสร้างสรรค์ควบคู่กันเป็นความรับผิดชอบต่อหน้าที่ และจิตสำนึกความชอบส่วนตัว เมื่อยังมีกำลังมีแรงที่จะทำงานศิลปะจะหาความคิดใหม่ๆออกมานำสนอเป็นผลงาน จากการประกวดจิตรกรรม ยูโอบี เป็นแรงผลักดันสำคัญให้คนรู้จักผลงานเราเยอะขึ้น ซึ่งอุปสรรคที่สำคัญคือ ตนเองที่จะก้าวผ่านจากจุดเดิมไปสู่เป้าหมายการก้าวหน้าที่สิ่งที่รับผิดชอบและความชอบให้ได้ เพราะแต่ก่อนไม่เคยจะส่งผลงาน แต่เวทีการประกวดนี่แหละที่จะเป็นทางลัดในการพาเราไปสู่เส้นทางที่ก้าวกระโดดได้ อีกทั้งจะได้เป็นตัวอย่างให้กับลูกศิษย์ได้ด้วย ส่วนโควิด-19 ก็เป็นเรื่องที่ตอนระบาดแรกๆเรายังไม่ทันตั้งตัว แต่เพื่อความปลอดภัย ก็ทำให้เราพลาดไปจัดแสดงโปรเจคใหญ่กับสิงคโปร์ แต่เราก็เตรียมทำผลงานจัดแสดงในอนาคต
โก เบง กวน ศิลปินแนวโมเดิร์นรุ่นบุกเบิกชาวสิงคโปร์ บอกว่า ช่วงการระบาดของโควิด-19 เป็นความท้าทายที่สุดเท่าที่เคยพบมาใช้ชีวิต อย่างไรก็ยังทำงานศิลปะเพื่อจะได้ถ่ายทอดความรู้สึกและอารมณ์ส่วนลึก ณ ช่วงเวลานั้น ออกมาสู่งาน ปกติชอบท่องเที่ยวทั่วโลก ตอนนี้ทำไม่ได้ การอยู่บ้านได้มีเวลาปลดปล่อยอารมณ์ผ่านภาพวาดมากขึ้น
โอกาสนี้ ยูโอบี จัดทำคลิปวิดีโอเป็นช่องทางในการเรียนรู้แลกเปลี่ยนกับศิลปินอาชีพ หัวข้อแรกมีชื่อว่า “The Art of Masterpiece” เพื่อเตรียมความพร้อมให้ศิลปินไทยสามารถสร้างสรรค์และเก็บรักษาผลงานอันมีคุณค่าให้คงสภาพได้อย่างยั่งยืน อีกหัวข้อชื่อว่า “The Secret of Unique Art Techniques” เรียนรู้จากประสบการณ์ศิลปินอาชีพเผยเคล็ดลับช่วยให้ประสบความสำเร็จรับชมได้ตั้งแต่เดือนมิ.ย. ถึงส.ค. 2564 ที่ www.facebook.com/uob.th หรือ www.uob.co.th/poy สำหรับผู้ที่สนใจประกวดสามารถส่งผลงานผ่านระบบออนไลน์ ได้ตั้งแต่วันนี้-15 ส.ค. โดยจะมีงานประกาศผลรางวัลวันที่ 5 ต.ค.
![](https://storage.thaipost.net/main/uploads/photos/big/20210518/image_big_60a3326009d92.jpg)