13 ก.พ.2565 - นายนิพิฏฐ์ อินทรสมบัติ นักกฎหมายและสมาชิกพรรคสร้างอนาคตไทย โพสต์ข้อความในเฟซบุ๊กดังนี้
ระวังจบไม่สวย
ตอนทิดไพรวัลย์ และ ทิดสมปอง อยู่ในสมณเพศ ผมเคยวิวาทะกับท่านอย่างร้อนแรง เพราะผมนี่ได้รับรางวัลพระราชทานเสาเสมาธรรมจักร นะครับ แต่ครั้นท่านสละสมณเพศ มาเป็นผู้ครองเรือน ผมไม่เคยกล่าวถึงท่านเลย
วันนี้ ถือว่า เราถือเพศเหมือนกัน ผมในฐานะ "นักกฎหมาย" เฝ้าติดตามเรื่องการซื้อ หรือ การถือครองที่ดินของทิดสมปอง ข่าวว่า ท่านซื้อที่ดินสปก.300 ไร่ ด้วยเงิน 10 กว่าล้าน เรื่องนี้จะเท็จจริงอย่างไรก็ยังไม่ยุติ
แต่ผมเตือนว่า ท่านอย่าหลงระเริง หรือมองข้ามเรื่องนี้เด็ดขาด เรื่องนี้จะเป็นอุทธาหรณ์ อยากให้ประชาชนติดตามเป็น "ความรู้" อย่าติดตามทิดทั้งสองแบบว่างเปล่า ไม่เกิดปัญญา ถ้าผมแนะนำ ผมก็แนะนำให้ทิดพูดเรื่องที่ดินให้น้อยลง และ หาทนายความที่แม่นๆเรื่องที่ดินไว้สักคน
อย่าหาว่าผมหิวแสงนะครับ ผมเคยวิวาทะกับ 2 ทิดนี้เมื่อครั้งครองผ้าเหลืองมาแล้ว อยากให้ประชาชนมีความรู้เรื่องการครอบครองที่ดินโดยชอบด้วยกฎหมายเท่านั้น อยากให้ประชาชนติดตามว่า
1.เงินพระ กับ เงินวัด ต่างกันอย่างไร
2.การถือครองที่ดินคืออย่างไร
3.ถือครองแทนคืออย่างไร
4.เจตนา คือ อย่างไร
โดยเฉพาะข้อ 3 ผมว่าสู้กันหนัก ถึง 3 ศาลล่ะครับ
ผมเชื่อว่า เรื่องนี้ ทิดสมปอง "อาจจะ" จบไม่สวยก็ได้นะครับ.
ข่าวที่เกี่ยวข้อง
'รพ.ตำรวจ' เตะถ่วง! ไม่ยอมส่งเวชระเบียน 'ทักษิณ' ให้ ป.ป.ช.
นายนิพิฏฐ์ อินทรสมบัติ อดีต สส.พัทลุง โพสต์ข้อความผ่านเฟซบุ๊กว่า ชวนคุยเรื่องคุณทักษิณ กับกระบวนการยุติธรรม
'นิพิฏฐ์' นัดอีก 1 เดือน เจอกันหน้าป.ป.ช.
นายนิพิฏฐ์ อินทรสมบัติ อดีตสส.พัทลุง โพสต์เฟซบุ๊กว่า เมื่อวาน (17 กค.2567) ผมไปติดตามการดำเนินการของป.ป.ช.กรณี คปท.และภาคประชาชน
'นิพิฏฐ์' แนะเอาตัวให้รอด จากการเมืองใหม่ที่ไม่เห็นอนาคต กับการเมืองเก่าประชานิยมซื้อเสียงไปวันๆ
นายนิพิฏฐ์ อินทรสมบัติ ทนายความ อดีตส.ส.พัทลุง โพสต์ข้อความหัวข้อ "เอาตัวให้รอด" มีรายละเอียดดังนี้
เอาแล้ว 'นิพิฏฐ์' แฉไม่ได้ลงชื่อในใบสมัครสว. แต่ผ่านการเลือกถึงระดับจังหวัด!
นายนิพิฏฐ์ อินทรสมบัติ อดีตสส.พัทลุง โพสต์เฟซบุ๊กว่า การยึดอำนาจโดยพลเรือน
ชำแหละ 'สภาสีน้ำเงิน' ยึดอำนาจโดยไม่ต้องฉีกรัฐธรรมนูญ
นายนิพิฏฐ์ อินทรสมบัติ อดีต สส.พัทลุง โพสต์ข้อความผ่านเฟซบุ๊กว่า ยึดอำนาจโดยไม่ต้องฉีกรัฐธรรมนูญ
'นิพิฏฐ์' คิดถึง 'อาจารย์มีชัย' ยินดีกับ สว. ชุดใหม่
นายนิพิฏฐ์ อินทรสมบัติ อดีต สส.พัทลุง โพสต์ข้อความผ่านเฟซบุ๊กว่า ยินดีกับท่าน สว.