29 ก.พ.2567 - นายสราวุทธิ์ กุลมธุรพจน์ นักเคลื่อนไหวทางการเมืองกลุ่มราษฎรเชียงราย หนึ่งในแกนนำม็อบสามนิ้ว ได้เดินทางไปที่มหาวิทยาลัยแม่ฟ้าหลวง เมื่อวันที่ 27 กุมภาพันธ์ที่ผ่านมา ซึ่งในวันดังกล่าวสมเด็จพระกนิษฐาธิราชเจ้า กรมสมเด็จพระเทพรัตนราชสุดาฯ สยามบรมราชกุมารี เสด็จพระราชดำเนินไปทรงปฏิบัติพระราชกรณียกิจแทนพระองค์ในการพระราชทานปริญญาบัตรแก่ผู้สำเร็จการศึกษาจากมหาวิทยาลัยแม่ฟ้าหลวง
โดยเพจเฟซบุ๊กศูนย์ทนายความเพื่อสิทธิมนุษยชน โพสต์ข้อความว่า สมาชิกกลุ่มราษฎรเชียงราย ถูกตำรวจประกบติดตาม ก่อนไปยื่นดอกทานตะวันให้ตัวแทนในงานรับปริญญา ม.แม่ฟ้าหลวง
สราวุทธิ์ กุลมธุรพจน์ นักกิจกรรมกลุ่มราษฎรเชียงรายเปิดเผยว่า ตั้งแต่ช่วงเช้าวันนี้ พบว่ามีเจ้าหน้าที่ตำรวจนอกเครื่องแบบจำนวน 1 นาย ได้เดินทางมาเฝ้าอยู่บริเวณหน้าร้านของตน คาดว่าเฝ้าติดตามจากเหตุ กรมสมเด็จพระเทพฯ จะเสด็จพระราชทานปริญญาบัตร ที่มหาวิทยาลัยแม่ฟ้าหลวง จังหวัดเชียงราย ก่อนทางกลุ่มจะเดินทางไปยื่นดอกทานตะวัน และชี้แจงข้อเท็จจริงกรณี “ตะวัน” บีบแตรขบวนเสด็จ ก่อนมีตัวแทนเจ้าหน้าที่ตำรวจมารับ
ตั้งแต่ 9.00 น. ที่สราวุทธิ์ตื่นนอนและเปิดร้าน ในจังหวัดเชียงราย ทำกิจวัตรตามปกติ ก็พบเห็นบุคคลน่าสงสัย คาดว่าเป็นเจ้าหน้าที่ตำรวจนอกเครื่องแบบจอดรถเฝ้าติดตามอยู่บริเวณหน้าร้าน โดยบุคคลดังกล่าวหันหน้ามองมาทางร้านตลอดเวลา และเมื่อเขาออกไปทำธุระที่ใดบุคคลดังกล่าวก็จะติดตามไปเฝ้าระวังด้วย
เหตุที่สราวุทธิ์คาดว่าเป็นเจ้าหน้าที่ตำรวจ เนื่องจากเขามักถูกตำรวจติดตามมาโดยตลอดเวลาหลายปี โดยลักษณะของการติดตามจะเป็นเจ้าหน้าที่นอกเครื่องแบบ บางครั้งเข้ามาแสดงตัวพูดคุยขอความร่วมมือ บางครั้งมีการติดตามเงียบ ๆ อยู่บริเวณใกล้ ๆ และหากจะเดินทางไปที่ใด ก็ติดตามไปด้วย โดยเฉพาะในช่วงที่มีเหตุการณ์บุคคลสำคัญเดินทางมาในพื้นที่จังหวัดเชียงราย
จนกระทั่งช่วงเวลาประมาณ 13.00 น. สราวุทธิ์เดินทางไปยังงานรับปริญญา ที่มหาวิทยาลัยแม่ฟ้าหลวง เมื่อเดินทางไปถึงได้มีเจ้าหน้าที่ตำรวจในเครื่องแบบ และเจ้าหน้าที่อื่นๆ เข้ามาพูดคุยกับเขาด้วยกลุ่มหนึ่ง
สราวุทธิ์ได้ขอให้ตัวแทนเจ้าหน้าที่ตำรวจรับฟังคำชี้แจงข้อเท็จจริงของเหตุการณ์กรณี “ตะวัน” ถูกกล่าวหาว่าบีบแตรใส่ขบวนเสด็จ นำไปสู่การถูกดำเนินคดี ซึ่งเป็นเรื่องเข้าใจผิด และขอให้สื่อสารขอความเมตตาไปยังกรมสมเด็จพระเทพฯ จากนั้นตัวแทนตำรวจได้รับช่อดอกทานตะวัน และแจ้งว่าจะนำเรียนผู้บังคับบัญชาถึงข้อเท็จจริงดังกล่าว
เมื่อสราวุทธิ์ยื่นดอกไม้เสร็จ จึงกล่าวสวัสดีเจ้าหน้าที่ตำรวจเพื่อเตรียมตัวเดินทางกลับ แต่กลุ่มเจ้าหน้าที่ดังกล่าวได้ห้ามเขาไม่ให้เดินทางกลับและขอให้ “กักตัว” อยู่กับตำรวจจนกว่ากรมสมเด็จพระเทพฯ จะเสด็จกลับ แล้วจึงจะอนุญาตให้เขากลับได้ แต่จะต้องใช้เวลาอีกหลายชั่วโมง เขาจึงยืนยันว่าจะเดินทางกลับ เนื่องจากเขาเพียงมาชี้แจงตามความประสงค์แล้ว ไม่ได้มีการเคลื่อนไหวอื่นๆ อีก และตำรวจก็ไม่มีอำนาจกักตัวเขาไว้
จากนั้นเขาจึงเดินทางกลับ โดยพบว่ามีเจ้าหน้าที่ตำรวจติดตามด้วยรถจักรยานยนต์ 3-4 คัน จนถึงระหว่างทางกลับเจ้าหน้าที่ดังกล่าวก็หายไป
สราวุทธิ์เปิดเผยเพิ่มเติมว่า เขารู้สึกรำคาญ เบื่อหน่ายกับเหตุการณ์เจ้าหน้าที่ตำรวจเฝ้าระวัง ติดตาม ไม่แตกต่างจากรัฐบาลที่มาจากการรัฐประหารเดิม เขารู้สึกว่าเมื่อมีรัฐบาลใหม่ที่ชื่อว่าเป็นรัฐบาลประชาธิปไตยแล้วควรมีแนวทางปฏิบัติของเจ้าหน้าที่รัฐที่คำนึงถึงสิทธิเสรีภาพของประชาชนมากขึ้น เขาคาดหวังว่าจะมีการเปลี่ยนแปลงไปในทางที่ดีขึ้น
นอกจากนี้การถูกเฝ้าระวัง ติดตามโดยเจ้าหน้าที่ตำรวจนอกเครื่องแบบทำให้เขาเกิดความสับสนระหว่างตำรวจกับโจร เนื่องจากพบเห็นเป็นบุคคลทำตัวน่าสงสัย ลับๆ ล่อๆ แถวหน้าบ้านเขาบ่อยๆ ซึ่งเป็นพฤติกรรมที่ตำรวจผู้พิทักษ์สันติราษฎร์ไม่ควรทำ
ข่าวที่เกี่ยวข้อง
ค้าชายแดน/ข้ามพรมแดนภาคเหนือของไทย : ความท้าทายและการปรับตัวที่หลีกเลี่ยงไม่ได้
ปลายเดือนที่ผ่านมาได้ไปร่วมงานเสวนาจัดโดย ธนาคารแห่งประเทศไทย สำนักงานภาคเหนือ ร่วมกับ มหาวิทยาลัยแม่ฟ้าหลวง ที่จังหวัดเชียงราย หัวข้อ “10 ปี การค้าชายแดนกับความสำคัญต่อพัฒนาการเศรษฐกิจภูมิภาค : อดีตที่ผ่านไปกับความท้าทายใหม่ที่กำลังจะมา” จึงขอนำความเห็นที่ได้นำเสนอเพื่อเป็นประโยชน์กับผู้เกี่ยวข้องต่อไป
'ตะวัน ทะลุวัง' เคลื่อนไหวครั้งแรก หลังศาลให้ประกันตัวคดีป่วนขบวนเสด็จ
น.ส.ทานตะวัน ตัวตุลานนท์ หรือ ตะวัน ทะลุวัง โพสต์ข้อความทางเฟซบุ๊กว่า ถึง พี่บุ้ง พี่บุ้งเคยพูดกับหนูว่า “นี่แหละ เราต้องสู้เพื่อทุกคน ไม่ใช่สู้เพื่อแค่นักโทษการเมือง”
ศูนย์ทนายฯเดินหน้ายื่นประกันตัวผู้ต้องขังคดีการเมือง 19 ราย จี้คืนศักดิ์ศรีความเป็นมนุษย์
ศูนย์ทนายความเพื่อสิทธิมนุษยชน ออกแถลงการณ์ ยื่นประกันตัวผู้ต้องขังคดีการเมือง “คืนสิทธิความเป็นคน คืนศักดิ์ศรีความเป็นมนุษย์คืนสิทธิประกันตัว ให้ผู้ต้องขังคดีการเมืองที่อยู่ระหว่างต่อสู้คดี” วันที่ 22 พ.ค 2567
หาม 'ตะวัน' ส่งรพ.ธรรมศาสตร์ คาดช็อกหลังรู้ข่าว 'บุ้ง' เสียชีวิต
น.ส.ทานตะวัน ตัวตุลานนท์ หรือ ตะวัน ทะลุวัง ผู้ต้องขังคดีมาตรา 112 ได้กำลังถูกนำตัวส่งโรงพยาบาลธรรมศาสตร์
ทำลายสถิติ! ผู้ต้องขังยังเพิ่มพุ่ง 46 คน คดี ม.112 เกินครึ่ง ผู้อดอาหารประท้วงยังถูกขังต่อ
ศูนย์ทนายความเพื่อสิทธิมนุษยชน รายงานว่า ปัจจุบัน (4 เม.ย. 2567) มีผู้ถูกคุมขังอยู่ในเรือนจำ เนื่องจากคดีที่เกี่ยวข้องกับการเมืองและการใช้สิทธิเสรีภาพในการแสดงความคิดเห็นและการแสดงออก อย่างน้อย 46 ราย ในจำนวนนี้เป็นคดีมาตรา 112 เกินกว่าครึ่ง เป็นจำนวน 28 คน
อึ้ง! เปิดคำฟ้อง 'ตะวัน-แฟรงค์' บีบแตร ขับรถแทรก ไล่ติดตาม ขบวนเสด็จ ท้าทาย-ดูหมิ่น
'แฟรงค์ได้ร่วมกันบีบแตรรถยนต์ตลอดเวลาเสียงดังยาว 1 - 2 นาที และขับรถยนต์แทรกคันอื่น ๆ ที่หยุดรอขบวนเสด็จ เพื่อขับแทรกเข้าไปในเส้นทางของขบวนเสด็จที่กำลังเคลื่อนผ่านบริเวณทางต่างระดับมักกะสันที่รถยนต์ของผู้ต้องหาทั้งสองคนอยู่ ต่อมาเมื่อขบวนเสด็จผ่านไปแล้ว จำเลยทั้งสองคนได้ขับรถไล่ติดตามขบวนเสด็จไปในระยะกระชั้นชิดและบีบแตรลากยาวโดยไม่มีเหตุอันควร'