16 พ.ค.2565 - โบว์ ณัฏฐา มหัทธนา นักกิจกรรมนักเคลื่อนไหวทางการเมือง โพสต์ข้อความในเฟซบุ๊ก Bow Nuttaa Mahattana ว่า “หลายๆ คนที่ออกมาบอกว่า จะต้านรัฐประหารหรืออำนาจเผด็จการสุดตัวนี่ ตอนรัฐประหารคราวที่แล้ว เราไม่เห็นพวกเขาเลย
ไม่ใช่แค่หลังวันรัฐประหารด้วย ตลอดห้าปีหลังจากนั้นเราก็ไม่เคยเห็นพวกเขา แต่เราได้ยินเขาพูดคำว่าเผด็จการบ่อยมากหลังการเลือกตั้ง
เราได้ยินคำว่าเผด็จการในวันนี้มากกว่าในยุคคสช. ในวันที่เราอยู่ภายใต้รัฐบาลทหารกันจริงๆ วันที่สื่อทำข่าวไม่ได้ วันที่ไม่มีสภาไม่มีฝ่ายค้าน
วันที่เผด็จการแปลว่าเผด็จการจริงๆ ถึงขั้นที่มีทหารถือปืนยืนอยู่ในศาลอาญาได้ เราไม่เห็นพวกเขาเลย”
โบว์ ณัฏฐาโพสต์ด้วยว่าเพิ่งโดนถามว่า “แล้วห้าปีนั้น (ยุค คสช.) คุณโบว์อยู่ที่ไหน? สถานการณ์แบบนั้นทุกคนก็กลัวตายใครจะกล้าออกมา?” .. กลายเป็นว่าคนที่จำได้ว่าเราถูกจับขังและได้คดีความมั่นคงห้าหกคดีมาเพราะอะไรในวันนี้ คือคนที่เรียกตัวเองว่า “สลิ่ม” .. โลกเปลี่ยนไปแล้วจริงๆ"
ข่าวที่เกี่ยวข้อง
เรื่องของคน "เชิดหุ่น"
อ้าว...แล้วกัน! "โจ ไบเดน" หนีลงเวทีชิงเก้าอี้ประธานาธิบดีสหรัฐกับ "ทรัมป์" ในเดือนพฤศจิกา.ไปซะแล้ว
หอเกียรติยศ 'ข้าวจำนำ'
ดีใจด้วยกับท่าน "รองนายกฯ ภูมิธรรม" ที่จัดการเก็บกวาด "ข้าวโกงทุกเมล็ด" ยุครัฐบาลยิ่งลักษณ์ที่ประจานนโยบายพรรค "โกงเอามาแบ่งปัน" ให้สำเร็จสิ้นซากไปได้
‘ดร.ปณิธาน’ เคลียร์ชัด กระสุนพลิกโลก การเมืองเปลี่ยน
‘ดร.ปณิธาน’ เคลียร์ชัด กระสุนพลิกโลก การเมืองเปลี่ยน
พีระพันธุ์ 'คนหวานไม่เป็น'
ผมชอบรัฐมนตรี "พีระพันธุ์ สาลีรัฐวิภาค" แฮะ! ท่านเป็นคนชัดเจน
แต้มสู้ของ 'แว่นคางส้ม'
อาทิตย์ ๒๑ กรกฎา.นี้ก็ "เข้าพรรษา" แล้วนะ พรุ่งนี้ก็ "หยุดยาว ๓ วัน"
สมุน 'เสือเหลี่ยม' ปล้น
๒๒ สิงหา. วัน "บาปบริสุทธิ์" ของทักษิณ พ้นโทษคุก ๘ ปี (ที่ไม่ติดจริง)