![AI6A7019](https://storage-wp.thaipost.net/2021/10/AI6A7019.jpg)
เป็นที่รู้ในหมู่แฟน ๆ ว่า เกรซ-พัชร์สิตา อธิอนันตศักดิ์ นางเอกสาว ช่อง 7HD มักใช้เวลาว่างจากการทำงานในวงการ ไปทำงานจิตอาสาลุยงานสังคมสงเคราะห์ และงานกู้ภัย ลงพื้นที่ช่วยเหลือประชาชนที่เดือดร้อน จนได้รับฉายาจากแฟน ๆ ว่า นางฟ้าจิตอาสา แถมตลอดระยะเวลาการแพร่ระบาดของโรคโควิด-19 เจ้าตัวก็ลงพื้นที่แจกอาหาร เครื่องดื่ม ให้กับชุมชนต่าง ๆ ที่ได้รับผลกระทบ
และอุทิศตนเป็นบุคลากรด่านหน้า อาสาช่วยงานที่ศูนย์พักคอย ช่วยเหลือเจ้าหน้าที่ทางการแพทย์ ดูแลผู้ติดเชื้อโควิด-19 ทำเอาแฟน ๆ แห่ชื่นชม พร้อมแสดงความห่วงใยสนั่นโซเชียล งานนี้เจ้าตัวเลยมาแชร์ประสบการณ์งานจิตอาสาให้ฟังว่า
“เริ่มทำงานจิตอาสามาได้ 4 ปีแล้วค่ะ ทุกวันนี้ถ้าว่างจากงานในวงการ และไม่ได้ไปช่วยที่บ้านดูแลธุรกิจร้านอาหาร หรือไม่มีกิจกรรมครอบครัว ก็จะทุ่มเทเวลาให้กับงานจิตอาสาเกือบทั้งหมด ซึ่งช่วงที่มีการแพร่ระบาดของโรคโควิด-19 เกรซก็ลงพื้นที่กับพี่ ๆ มูลนิธิป่อเต็กตึ๊งไปช่วยแจกอาหารเครื่องดื่มให้กับเจ้าหน้าที่ทางการแพทย์ และชุมชนต่าง ๆ ที่เดือดร้อน ล่าสุดเกรซอาสาไปช่วยพี่ได๋ (ไดอาน่า จงจินตนาการ) กับพี่นิหน่า (สุฐิตา ปัญญายงค์) ที่ทำมูลนิธิเราต้องรอด ไปช่วยงานที่ศูนย์พักคอยเขตประเวศ ซึ่งจัดได้ว่าเป็นศูนย์โซนสีเขียว ผู้ป่วยไม่หนักมาก
![659031](https://storage-wp.thaipost.net/2021/10/659031.jpg)
![659030](https://storage-wp.thaipost.net/2021/10/659030.jpg)
![659027](https://storage-wp.thaipost.net/2021/10/659027.jpg)
เกรซประจำที่ศูนย์นี้ตั้งแต่ 1 สิงหาคม ที่ผ่านมา ทำหน้าที่ตรวจ ATK ให้ความรู้การดูแลตัวเองแก่ผู้ป่วย ส่งอาหาร-เครื่องดื่ม และยาตามที่แพทย์สั่งให้ผู้ป่วย สังเกตอาการ จัดระเบียบผู้ป่วย ซึ่งเกรซมีอัปเดตการทำงานตรงนี้ลง IG ก็มีแฟน ๆ เข้ามาให้กำลังใจ แสดงความเป็นห่วง ต้องขอบคุณทุกกำลังใจค่ะ เกรซดูแลป้องกันตัวเองเป็นอย่างดี ที่ศูนย์ค่อนข้างเป็นระบบ และปลอดภัย เจ้าหน้าที่ทุกคนได้รับการอบรมมาเป็นอย่างดี
ถ้าถามว่าสิ่งที่ทำอยู่ทุกวันนี้เหนื่อยไหม เกรซไม่เหนื่อยเลยค่ะ ช่วงวันเกิดเดือนกันยายนที่ผ่านมา พี่ ๆ เจ้าหน้าที่ กับผู้ป่วยก็มาร้องเพลงแฮปปี้เบิร์ธเดย์ให้ เป็นอะไรที่ประทับใจ ยิ่งกว่าหายเหนื่อย เกรซพูดได้เต็มปากว่ารักงานจิตอาสาค่ะ ความสุขในชีวิตของเกรซทุกวันนี้ คือการได้ทำประโยชน์ให้ครอบครัว ทำประโยชน์ให้ตัวเอง ทำประโยชน์ให้สังคม รู้สึกว่าตัวเองมีความสุข ที่ได้ทำอะไรเพื่อคนอื่น เพราะเกรซรู้สึกว่าตอนนี้เกรซไม่ได้ต้องการอะไรมาก ชีวิตแฮปปี้ งานก็โอเค ความรักก็โอเค ธุรกิจครอบครัวก็ราบรื่น นี่ก็ยังคิดกับตัวเองอยู่ว่า หรือเราจะเกิดมามีชีวิตเพื่อคนอื่น
ส่วนงานในวงการตอนนี้กองถ่ายเริ่มกลับมาเปิดถ่ายทำบ้างแล้วค่ะ เกรซต้องกลับมาถ่ายละคร ก็จะเข้าไปช่วยงานที่ศูนย์พักคอยน้อยลง ตอนนี้มีละครเรื่อง พริกกับเกลือ , นางสาวส้มหล่น และอีกเรื่องคือ หุบพญาเสือ เป็นละครหลังข่าวภาคค่ำเรื่องแรก ที่เกรซได้รับบทนำเต็มตัวคู่กับพี่อ๊อฟ (ชนะพล สัตยา) เรื่องนี้บอกเลยว่าไม่อยากให้พลาด เกรซได้เล่นคิวบู๊ฟันดาบ ซึ่งก็เป็นอะไรที่ท้าทายความสามารถมาก และอีกคนที่อยากให้จับตาเลยคือพี่อ๊อฟ รับรองว่าทุกคนจะอึ้งในการแสดงของพี่อ๊อฟมาก ๆ อยากให้รอติดตามชมค่ะ”
![AI6A6998](https://storage-wp.thaipost.net/2021/10/AI6A6998.jpg)
![AI6A6954](https://storage-wp.thaipost.net/2021/10/AI6A6954.jpg)
![AI6A6963](https://storage-wp.thaipost.net/2021/10/AI6A6963.jpg)
ข่าวที่เกี่ยวข้อง
โควิด-19 รายสัปดาห์ ป่วยนอนโรงพยาบาลทะลุหลักพัน เสียชีวิต 3 ราย
ศูนย์ข้อมูล COVID-19 รายงานเกาะติดยอดผู้ติดเชื้อโควิด-19 รายสัปดาห์ ระหว่างวันที่ 14 - 20 กรกฎาคม 2567
ไทยติดโควิดใหม่รอบสัปดาห์ 1,377 ราย ดับเพิ่ม 11 คน
กรมควบคุมโรค กระทรวงสาธารณสุข รายงานสถานการณ์การแพร่ระบาดของโควิด-19 รายสัปดาห์ว่า ระหว่างวันที่ 30 มิ.ย. - 6 ก.ค. 2567 มีผู้ติดเชื้อรายใหม่
‘หมอมนูญ’ เผยข้อมูลระบาดวิทยา พบ ‘โควิด-ไข้หวัดใหญ่’ ยังแพร่เชื้อต่อเนื่อง
การแพร่ระบาดของไวรัสโควิด-19 และไข้หวัดใหญ่ยังมีต่อเนื่อง ไวรัสไข้หวัดใหญ่กำลังพุ่งสูงขึ้นตามฤดูกาล เข้าฤดูฝนแล้ว เชื้อไวรัสทางเดินหายใจทุกชนิดจะกลับมาระบาดหนักอีก
'หมอยง' ชี้ 'โควิด' ระบาดหนัก แต่รุนแรงลดลง เข้าใกล้ไข้หวัดใหญ่
ศ.นพ.ยง ภู่วรวรรณ หัวหน้าศูนย์เชี่ยวชาญเฉพาะทางด้านไวรัสวิทยาคลินิก ภาควิชากุมารเวชศาสตร์ คณะแพทยศาสตร์ จุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย โพสต์ข้อความผ่านเฟซบุ๊กว่า โควิด 19
'หลุยส์-ปูเป้' เชิญชวนซื้อดอกมะลิแสดงพลังรักแม่
หลุยส์ เฮส และ ปูเป้-เกศรินทร์ น้อยผึ้ง 2 นักแสดงมากฝีมือของ ช่อง 7HD ร่วมถ่ายทำสื่อประชาสัมพันธ์ ถ่ายภาพนิ่งและสปอตโทรทัศน์ เพื่อส่งเสริมและประชาสัมพันธ์เชิญชวนร่วมสนับสนุนผลิตภัณฑ์ดอกมะลิ สัญลักษณ์งานวันแม่แห่งชาติ ประจำปี 2567 จัดโดยสภาสังคมสงเคราะห์แห่งประเทศไทย ในพระบรมราชูปถัมภ์ เนื่องในโอกาสวันแม่แห่งชาติ 12 สิงหาคม