2 มี.ค.2565 - นายสุทิน ประเสริฐศักดิ์ นายอำเภอแก่งกระจาน จ.เพชรบุรี พร้อมด้วยนางธิวัลรัตน์ อังกินันทน์ ที่ปรึกษารัฐมนตรีว่าการกระทรวงแรงงานในฐานะรองนายกสภากาชาดเพชรบุรี และคณะข้าราชการหน่วยงานต่างๆได้ร่วมกันเดินทางไปยังโรงเรียนบ้านโป่งลึกและศูนย์พัฒนาเด็กเล็กเพื่อติดตามให้ความช่วยเหลือชาวบ้านบางกลอย-โป่งลึก อ.แก่งกระจาน จ.เพชรบุรี จำนวน 123 คนที่ติดโรคโควิด โดยได้มีการนำน้ำดื่ม หน้ากากอนามัย เจลล้างมือ รวมถึงข้าวสารอาหารแห้งมาแจก
ทั้งนี้ชาวบ้านที่ป่วยได้เรียกร้องเพื่อขอกลับไปกักตัวที่บ้าน เนื่องจากปัจจุบันถูกนำตัวมาอยู่รวมกันที่ศูนย์พัฒนาเด็กเล็กทั้งครอบครัว ทำให้มีไม่ใครดูแลบ้านและไร่ อย่างไรก็ตามนายแพทย์สาธารณสุขได้ชี้แจงว่า การที่นำมากักตัวรวมกันเพื่อสะดวกในการดูแล ทั้งการตรวจเชื้อและการป้องกันไม่ให้เชื้อกระจาย ซึ่งในวันที่ 5 มีนาคมนี้ผู้ป่วยชุดแรกจำนวน 72 คนจะได้กลับบ้านหลังจากกักตัวครบ 10 วัน ส่วนที่เหลือจะทะยอยปล่อยตามกำหนดเวลา
นายนิรันดร์ พงษ์เทพ ผู้ใหญ่บ้านบางกลอยกล่าวว่า ตอนนี้มีชาวบ้านราว 15-20 % ในหมู่บ้านที่ได้รับวัคซีนเข็ม 2 และ 3 แล้ว แต่ชาวบ้านส่วนใหญ่ที่เดินทางออกไปหางานทำนอกพื้นที่ก็น่าจะได้รับวัคซีนแล้วเช่นกันซึ่งยังตรวจสอบไม่ได้เพราะไม่ได้กลับมาโดยหมู่บ้านบางกลอยมีประชากรราว 700 คน ทั้งนี้ในเรื่องอาหารการกินยังไม่น่าเป็นห่วงเพราะส่วนราชการได้ร่วมกันทำครัวแจกทุกวัน และที่ผ่านมายังไม่พบผู้ป่วยที่มีอาการรุนแรง ทั้งนี้ได้มีการจัดเตรียมรถไว้ในกรณีฉุกเฉิน
นางธิวัลรัตน์ อังกินันทน์ กล่าวว่า เดิมทีมีผู้ป่วยกักตัวอยู่ราว 80 ราย แต่ตอนนี้เพิ่มเป็น 123 ซึ่งทั้งหมดยังมีสุขภาพแข็งแรง หลายคนที่ต้องการกลับไปกักตัวที่บ้าน แต่ทางนายแพทย์สาธารณสุขได้ช่วยอธิบายให้ฟังว่ายังกลับไม่ได้เพราะต้องตรวจค่าออกซิเจนในเลือดทุกวันและที่ศูนย์ฯมีเจ้าหน้าที่ช่วยกันดูแล ซึ่งชาวบ้านต่างก็เข้าใจดี ขณะเดียวกันในเรื่องข้าวปลาอาหารก็ไม่น่าเป็นห่วงเพราะมีแม่ครัวท้องถิ่นคอยทำอาหารให้ทุกมื้อ อย่างไรก็ตามชาวบ้านบอกว่าอยากได้ถุงยังชีพในตอนที่เดินทางกลับบ้านในวันที่ 5 มีนาคม ซึ่งตนได้ประสานให้แล้วเพื่อนำถุงยังชีพมาแจกจ่ายให้ทุกคนที่กลับไปอยู่บ้าน
ข่าวที่เกี่ยวข้อง
โควิด-19 รายสัปดาห์ ป่วยนอนโรงพยาบาลทะลุหลักพัน เสียชีวิต 3 ราย
ศูนย์ข้อมูล COVID-19 รายงานเกาะติดยอดผู้ติดเชื้อโควิด-19 รายสัปดาห์ ระหว่างวันที่ 14 - 20 กรกฎาคม 2567
“พิพัฒน์” ยกคุณภาพแรงงานฟาร์มสุกร ใช้แนวปฏิบัติสากล (GLP) มุ่งเพิ่มโอกาสการค้าในตลาดโลก
วันที่ 17 กรกฎาคม 2567 ณ ห้องประชุมกระทรวงแรงงาน ชั้น 5 นายพิพัฒน์ รัชกิจประการ รัฐมนตรีว่าการกระทรวงแรงงาน เป็นประธานในพิธีลงนาม MOU
สปส. เสริมแกร่งนักประชาสัมพันธ์ประกันสังคม สร้างการรับรู้ ดูแลสวัสดิการผู้ประกันตนให้ทั่วถึงรวดเร็ว
เมื่อวันที่ 17 กรกฎาคม 2567 นายพิพัฒน์ รัชกิจประการ รัฐมนตรีว่าการกระทรวงแรงงาน เป็นประธานเปิดโครงการพัฒนาศักยภาพนักประชาสัมพันธ์ของสำนักงานประกันสังคม โดยมี นายไพโรจน์ โชติกเสถียร ปลัดกระทรวงแรงงาน นายบุญสงค์ ทัพชัยยุทธ์
ก.แรงงาน จัดงานเฉลิมพระเกียรติฯ "ในหลวง" "พิพัฒน์"นำข้าราชการ ร่วมเครือข่ายแรงงานจิตอาสา บริการประชาชน ฟรี
วันที่ 11 กรกฎาคม 2567 เวลา 09.00 น.นายพิพัฒน์ รัชกิจประการ รัฐมนตรีว่าการกระทรวงแรงงาน เป็นประธานในกิจกรรมจิตอาสาบำเพ็ญสาธารณประโยชน์ เฉลิมพระเกียรติพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว เนื่องในโอกาสมหามงคลเฉลิมพระชนมพรรษา 6 รอบ 28 กรกฎาคม 2567 ของกระทรวงแรงงาน โดยมี นายสิรภพ ดวงสอดศรี
"พิพัฒน์" หนุนยกระดับฝีมือแรงงานเยาชนไทย มุ่งสู่มาตรฐานโลก จัดงานแข่งขันฝีมือแรงงานแห่งชาติ ครั้งที่ 30
วันที่ 10 กรกฎาคม 2567 นายพิพัฒน์ รัชกิจประการ รัฐมนตรีว่าการกระทรวงแรงงาน เป็นประธานเปิดงานแข่งขันฝีมือแรงงานแห่งชาติ ครั้งที่ 30 ระดับภาค ณ หอเปรมดนตรี มหาวิทยาลัยทักษิณ โดยมี นายภุชงค์ วรศรี ประจำสำนักเลขาธิการนายกรัฐมนตรี