ในช่วงวันหยุดของการท่องเที่ยว ไปชมสวนดอกไม้เขาน้อย 360 องศา ท่ามกลางขุนเขาและทุ่งข้าวโพด ในพื้นที่ บ้านมุง อ.เนินมะปราง ที่เกษตรกรหลายราย ได้เปลี่ยนไร่ข้าวโพด เป็นทุ่งดอกไม้อย่างสวยงาม สามารถชมความงามของดอกไม้และขุนเขาหินปูนยาวไปจนถึงสิ้นฤดูหนาว
25 ธ.ค.2564 - ผู้สื่อข่าวรายงานว่า ที่บริเวณเขาน้อย 360 องศาหมู่ 1 ตำบลบ้านมุงอำเภอเนินมะปราง จังหวัดพิษณุโลก นางพิมพ์นิภา มีบุญ อายุ 51 ปี เกษตรกรอำเภอเนินมะปราง ได้ปรับพื้นที่จากไร่ข้าวโพดมาทดลองปลูก ดอกไม้หลากหลายสายพันธุ์สลับกัน ในพื้นที่กว่า 2 ไร่ โดยปีนี้ได้มีการปลูกดอก คอสมอส ดอกมากาเร็ต ดอกหงอนไก่ ไฮเดรนเยีย บานชื่น เวอร์วีน่าท่ามกลางภูเขาหินปูนที่รายล้อมเป็นแนววงกลมมองเห็น 360 องศานับเป็นจุดเดียวที่เป็นเสน่ห์ดึงดูดให้นักท่องเที่ยวเดินทางเข้ามาแวะชมทุ่งดอกไม้พร้อมกับชมเขาหินปูน
โดยที่ทุ่งดอกไม้เขา 360 องศา เป็นภูเขาหินปูนโดดเด่นเพียง 1 ลูกที่เราเรียกเขาน้อยเพราะ เป็นภูเขาหินปูนขนาดเล็กกลางไร่ข้าวโพด ทำให้นักท่องเที่ยวได้ขึ้นมาบนภูเขาเพื่อมาชมดอกไม้และบรรยากาศพระอาทิตย์ยามเช้าและพระอาทิตย์ตกยามเย็นได้อย่างสวยงามท่ามกลางบรรยากาศด้านล่างที่เต็มไปด้วยทุ่งดอกไม้ หลากหลายสายพันธุ์และสีสันสดใส
นางพิมพ์นิภา เจ้าสวนดอกไม้ ภูเขาหินปูน 360 องศา กล่าวว่า ปีนี้มีนักท่องเที่ยวไม่มากเหมือนทุกปีที่ผ่านมา เนื่องจากโควิด ซึ่งทางสวนดอกไม้ ก็จะใช้มาตรการป้องกันโควิดไว้เช่นกัน ในวันนี้หยุด ก็จะมีนักท่องเที่ยวมาถ่ายรูปในสวนดอกไม้กันอย่างต่อเนื่อง โดยทางสวนดอกไม้ เก็บค่าเข้าชมดอกไม้ คนละ 20 บาทเท่านั้น เพื่อไว้พัฒนาและบำรุงรักษาดอกไม้ไว้ให้นักท่องเที่ยว ได้มาเที่ยวชมกันยาวนานถึงเดือนกุมภาพันธ์ 2565
ข่าวที่เกี่ยวข้อง
'อดีตผช.ผญบ.' ยิงกำนันสาวเจ็บสาหัส ก่อนฆ่าตัวตายหนีความผิด
'อดีตผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้าน' ใช้อาวุดปืน .38 จ่อยิงกำนันสาว ต.แก่งโสภา จนบาดเจ็บสาหัส กลางงานเลี้ยง ก่อนยิงตัวเองเสียชีวิตหนีความผิด
'กรมการท่องเที่ยว' จัด 'Trust Me' ลุยเส้นทาง กทม.-ปริมณฑล ดูสถานประกอบการผ่านมาตรฐานการท่องเที่ยวไทย
นายจาตุรนต์ ภักดีวานิช อธิบดีกรมการท่องเที่ยว เปิดเผยว่า กรมการท่องเที่ยวเดินหน้ากระตุ้น สนับสนุนภาคอุตสาหกรรมการท่องเที่ยวไทย ภาย
มท. จ่อคลอดประกาศ 'ฟรีวีซ่า' 93 ประเทศ เริ่ม 15 ก.ค.
'โฆษก มท.' เผยมหาดไทยเตรียมออกประกาศยกเว้นวีซ่า 60 วัน 93 ประเทศ เริ่ม 15 ก.ค. 67 พร้อมปรับปรุงแนวทางตรวจลงตราให้ยืดหยุ่น หนุนท่องเที่ยวไทย
วินาทีช่วยชีวิต หญิงสาวกระโดดสะพาน พลเมืองดีปั๊มหัวใจ กู้ชีพได้สำเร็จ
พลเมืองดี ทหาร ตำรวจ กู้ภัย ช่วยกันช่วยเหลือชีวิตหญิงสาวกระโดดสะพานนเรศวร ลงมายังแม่น้ำน่าน ช่วยขึ้นฝั่งและปั๊มหัวใจกลับมาหายใจได้เองอีกครั้ง ก่อนนำตัวส่งโรงพยาบาลต่อไป