หนุ่มวัย 52 ปีชาวอำเภอรัษฎา จ.ตรังปลูกต้นทองอุไร เกือบ 1,800 ต้นโดยใช้เวลาเกือบ 2 ปีปลูกเองใช้งบตัวเองทั้งหมด ด้วยสำนึกรักษ์บ้านเกิดและเพื่อให้ออกดอกบานสะพรั่งสองข้างทางเข้าหมู่บ้านระยะทางประมาณ 7 กิโลเมตร จนกลายเป็นถนนดอกไม้สายที่สวยที่สุดใน จ.ตรัง
บนถนนสายเขาไพร-ศาลาบ้านหลวงด้วง เชื่อมต่อระหว่างหมู่ที่ 2 ถึงหมู่ที่ 3 ต.เขาไพร อ.รัษฎา จ.ตรัง ระยะทางยาวประมาณ 7 กิโลเมตร นักท่องเที่ยวที่ใช้ถนนสายดังกล่าวในช่วงเวลานี้ จะได้ชื่นชมกับความสวยงามของดอกทองอุไรสีเหลืองที่บานสะพรั่งอยู่สองข้างทางถนน ซึ่งมีมากเกือบ 1,800 ต้น โดยทุกต้นปลูกโดยฝีมือของนายสุรินทร์ ดำสุข อายุ 52 ปีชาวบ้านหมู่ที่ 3 ต.เขาไพร อ.รัษฎา เพื่อให้ถนนทางเข้าหมู่บ้านทั้งสองข้างทาง เต็มไปด้วยสีสันและความสวยงามละลานตาของดอกทองอุไร ซึ่งนายสุรินทร์ฯ ได้ปลูกต้นทองอุไรมาตั้งแต่ปี 2562 เริ่มจากลงมือเก็บขยะ ตัดหญ้าและหาต้นพันธุ์มาปลูก โดยใช้เวลาว่างหลังกรีดยางพาราและช่วงเย็นมาขุดหลุมปลูกอยู่คนเดียว หมดเงินไปกว่า 50,000 บาท
ซึ่งแรก ๆ ชาวบ้านไม่เข้าใจว่าจะปลูกไปทำไม ปลูกแล้วได้อะไร จนกระทั่งดอกทองอุไรสีเหลืองเริ่มบานสะพรั่ง ทำให้เกิดภาพความสวยงามที่ทำให้นักท่องเที่ยวและประชาชนผู้ใช้รถใช้ถนนสายดังกล่าว ต้องแวะถ่ายภาพดอกทองอุไรในมุมต่าง ๆ กันอย่างไม่ขาดสาย ซึ่งปีนี้ดอกทองอุไรเริ่มโตเต็มที่ ทำให้มีช่อดอกที่สมบูรณ์และสวยงาม มีฝูงผึ้งหลวงจำนวนมากแวะเวียนมาเก็บเอาน้ำหวานจากเกสรดอกไม้ไปทำรัง โดยถนนสายดังกล่าวได้ชื่อว่าเป็นถนนสายที่ดีดอกไม้สวยที่สุดในจ.ตรัง สร้างความภาคภูมิใจให้กับนายสุรินทร์ฯ เป็นอย่างมาก ที่ตั้งใจปลูกด้วยสำนึกรักษ์บ้านเกิดและอยากจะตอบแทนบุญคุณแผ่นดินเมื่อมีโอกาสทำได้
โดยก่อนหน้านี้นายสุรินทร์ ได้ปลูกต้นบานชื่น ต้นมะละกอและพืชผักสวนครัวชนิดอื่น ๆ บนถนนสายดังกล่าว เพื่อให้ชาวบ้านได้ใช้ประโยชน์ร่วมกัน แต่ทนแล้งได้ไม่นานก็ตายลง จนกระทั่งได้หันมาปลูกดอกทองอุไร ซึ่งได้รับเสียงชื่นชมจากชาวบ้าน และผู้นำชุมชน รวมทั้งส่วนราชการบางหน่วยงานที่ปีนี้ได้สนับสนุนปุ๋ยมาให้ด้วย
นายสุรินทร์ ดำสุข ชาวบ้านผู้ปลูกต้นทองอุไร กล่าวว่า ตนปลูกมาตั้งแต่ปี 62 ปีนี้ 64 ระยะทางประมาณ 7 กิโลเมตร กว่า 1,700 ต้น ถนนสายนี้เชื่อมต่อระหว่างหมู่ที่ 2 ต.เขาไพรไปจนถึงหมู่ที 3 ต.เขาไพร อ.รัษฎา โดยปลูกคนเดียวใช้เวลาหลายเดือนตั้งแต่ตัดหญ้า เก็บขยะและสั่งต้นพันธุ์มาปลูก ซึ่งแรก ๆ ชาวบ้านไม่เข้าใจว่าปลูกทำไม จนกระทั่งออกดอกบานสะพรั่งจึงได้รับเสียงชื่นชมเพราะไม่เคยเห็นที่ไหนมาก่อน ช่วงนี้เป็นฤดูกาลของเขา และจะบานไปเรื่อย ๆ จนกว่าฝนจะลงเดือน 6 ตั้งแต่เดือนธันวาคม-มีนาคมซึ่งจะบานเดือนละครั้ง ช่วงบ่ายถึงเย็นคนจะแวะเข้ามาเยอะ รู้สึกภูมิใจเพราะเป็นบ้านเกิดของตน และอยากจะให้สวยเหมือนบ้านคนอื่นหรือสวยกว่า ซึ่งตั้งใจมานานแล้วว่าอยากจะทำอะไรสักอย่างตอนอายุเยอะขึ้น อย่างน้อยก็เป็นความภาคภูมิใจของตัวเอง
ข่าวที่เกี่ยวข้อง
สาธุ! พระช่วยทาสีบ้านหญิงพิการ
ผู้สื่อข่าวรายงานว่า เมื่อวันที่ 24 มิ.ย.พระสงฆ์จำนวน 4 รูปจากสำนักสงฆ์เขาหลักจันทร์(เขาโหรง) ต.น้ำผุด อ.เมือง จ.ตรัง นำโด
ปภ.ตรังเตือนฝนกระหน่ำ น้ำท่วมฉับพลัน
สำนักงานป้องกันและบรรเทาสาธารณภัยจังหวัดตรัง เตือนประชาชนและชาวเรือประมงให้เฝ้าระวังช่วงนี้มีมรสุมพัดผ่าน พร้อมประสานหน่วยงานทหารในพื้นที่เข้าช่วยเหลือประชาชน หากได้รับความเดือดร้อนจากภัยธรรมชาติ
อุทาหรณ์ไฟดูดเด็ก 'สพม.'ตื่นล้อมคอกตู้ใช้ไฟฟ้า ตู้กดดน้ำ
ญาติเด็กโดนไฟดูด ฝากทางโรงเรียนเอาเป็นอุทาหรณ์ ควรดีแลความปลอดภัยให้ดีกว่านี้ ด้าน ผอ.สพม.เผยสาเหตุเด็กถูกไฟดูดรอผลตรวจชัดเจนพรุ่งนี้ งัดมาตรการดูแลตู้ใช้ไฟฟ้า ตู้กดน้ำ
จับตา เส้นทางชมธรรมชาติเขาแบนะ ใช้งบฯคุ้มค่าหรือไม่
ประธานชมรมตรังต้านโกง จ.ตรัง ชี้การสร้างทางเดินชมธรรมชาติเขาแบนะ เขตอุทยานฯเจ้าไหม จะคุ้มค่าหรือไม่หากสร้างแค่บางส่วน
ชาวริมรางรถไฟตรังเฮ ได้รับมอบสัญญาเช่าที่ดินการรถไฟ 4 โครงการ 166 ครัวเรือน
กระทรวงการพัฒนาสังคมและความมั่นคงของมนุษย์ โดย สถาบันพัฒนาองค์กรชุมชน หรือ พอช. เดินหน้าแก้ไขปัญหาชุมชนในที่ดินการรถไฟฯ
รมว. “พิพัฒน์” เสริมสร้างความปลอดภัยการทำงาน นำเหล่า Safety จิตอาสา แสดงพลังเฉลิมพระชนมพรรษา 6 รอบ มุ่งพัฒนาคุณภาพชีวิตแรงงานที่ยั่งยืน
วันที่ 9 พฤษภาคม 2567 นายพิพัฒน์ รัชกิจประการ รัฐมนตรีว่าการกระทรวงแรงงาน เป็นประธานพิธีเปิดงาน “10 พฤษภาคม วันความปลอดภัยในการทำงานแห่งชาติ” ภายในงานมีพิธีถวายพระพรชัยมงคลและถวายสัตย์ปฏิญาณ เพื่อเป็นการเฉลิมพระเกียรติพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว