![](https://storage-wp.thaipost.net/2022/12/0312.jpg)
ชาวบ้านกลุ่มอนุรักษ์น้ำซับคำป่าหลาย สู้ยิบตาอีกครั้ง คัดง้างทุนใหม่โรงไฟฟ้ากังหันลม ผนึกนโยบายรัฐไม่เป็นธรรม โหมรุกผืนป่าผืนดินที่ทำกิน
4 ธ.ค.2565 – กลุ่มประชาชนในนาม กลุ่มอนุรักษ์น้ำซับคำป่าหลาย จ.มุกดาหาร จัดกิจกรรมทำบุญน้ำซับคำป่าหลาย อันเป็นประเพณีที่เกิดขึ้นเพื่อเป็นสัญลักษณ์ในการร่วมแรงร่วมใจต่อสู้กับการกดขี่ ต่อสู้กับนโยบายที่ไม่เป็นธรรม ต่อสู้กับความเหลื่อมล้ำที่ไม่มีที่สิ้นสุด
โดยที่ผ่านมาการต่อสู้ของชาวบ้านกลุ่มอนุรักษ์ฯ ตั้งต้นจากการต่อสู้กับโครงการเหมืองแร่หินทรายเพื่ออุตสาหกรรม จากนั้นตามด้วยประเด็นการต่อสู้เพื่อทวงคืนที่ดินจากนโยบายทวงคืนผืนป่า ที่กดขี่ชาวบ้านเอื้อนายทุน ต้องการทวงคืนผืนป่าเพื่อนำไปทำเหมืองแร่ กลั่นแกล้งให้ชาวบ้านต้องออกจากที่ดินไปกว่า 5 ปี และล่าสุดชาวบ้านได้รวมตัวกันในพื้นที่ต้องออกมาต่อสู้อีกครั้ง เมื่อที่ดินที่ทวงคืนมาถูกทับด้วยโครงการโรงไฟฟ้าพลังงานลม
![](https://storage-wp.thaipost.net/2022/12/0007.jpg)
ผู้สื่อข่าวรายงานว่า การจัดกิจกรรมบุญน้ำซับคำป่าหลายในปีนี้ จึงเป็นการจัดกิจกรรมร่วมกับการทำการรณรงค์เพื่อเผยแพร่ข้อมูลให้กับชุมชน โดยกิจกรรมเริ่มต้นตั้งแต่ในวันที่ 3 ธ.ค. ที่ผ่านมา หลังจากเตรียมงาน ชาวบ้านกลุ่มอนุรักษ์ฯ ได้มีการแห่ต้นเงินในหมู่บ้านบ้านแก้ง บ้านโนนคำ เพื่อประชาสัมพันธ์งานบุญฯ บอกเล่าถึงเหตุผลในการคัดค้านโครงการโรงไฟฟ้าฯ และแสดงออกเชิงสัญลักษณ์ในการชูป้ายคัดค้านเดินทั่วหมู่บ้าน แม้ก่อนหน้าวันจัดกิจกรรมจะมีการข่มขู่จากผู้ใหญ่บ้านว่ามีการจัดกิจกรรมจะนำตำรวจมาจับก็ตาม
![](https://storage-wp.thaipost.net/2022/12/5665.jpg)
ขณะที่ ในวันนี้ 4 ธ.ค. ตั้งแต่ช่วงเช้า ชาวบ้านกลุ่มอนุรักษ์ฯ ได้เริ่มจัดงานบุญน้ำซับคำป่าหลายขึ้น บริเวณน้ำซับบ้านแก้งโนนคำ โดยก่อนเริ่มพิธี ได้มีการแจ้งว่าบริษัทโรงไฟฟ้าพลังงานลม มอบเงินมาร่วมทำบุญ 1,000 มีการฝากมากับผู้ใหญ่บ้าน ทางกลุ่มอนุรักษ์ฯจึงมีการประกาศอย่างเป็นทางการว่า ทางกลุ่มอนุรักษ์น้ำซับคำป่าหลาย จะไม่รับเงินบริษัทฯแม้แต่บาทเดียว และให้นำเงินไปคืน หลังจากเหตุการณ์ดังกล่าว ทางกลุ่มอนุรักษ์ฯ ได้เริ่มกิจกรรมทำบุญตักบาตร ซึ่งในวันนี้ได้มีทั้งผู้เฒ่าผู้แก่ และเด็กๆในหมู่บ้านมาร่วมกิจกรรม และหลังจากพิธีสงฆ์ก็มีวงพูดคุยแลกเปลี่ยนของสมาชิกกลุ่มอนุรักษ์ฯ ถึงปัญหาโรงไฟฟ้ากังหันลมในพื้นที่
ชาวบ้าน ระบุ ถึงเหตุการณ์การมาชี้แจงของบริษัทฯ ในช่วงเย็นของวันที่ 3 ธ.ค. ว่า พวกเราตกลง และยืนยันว่าไม่เอากังหันลม ซึ่งเหตุการณ์ดังกล่าว มีการล่าลายเซ็นของชาวบ้านด้วย พวกเรากลุ่มอนุรักษ์น้ำซับคำป่าหลาย จะไม่ทิ้งใครไว้ข้างหลังต่อสู้เคียงบ่าเคียงไหล่ ไม่ยอมให้มีโครงการโรงไฟฟ้าพลังงานลมในพื้นที่โดยเด็ดขาด.
ข่าวที่เกี่ยวข้อง
สลด! หนุ่มมุกดาหารโดนไฟดูด ดับคาเสาไฟฟ้าแรงสูง
เจ้าหน้าที่ตำรวจ สภ.มุกดาหาร ได้รับแจ้งเหตุว่ามีคนตายบนเสาไฟฟ้าแรงสูง บริเวณทางเข้าหมู่บ้านคำตุนาง ไปยังหมู่บ้านกุดโง้ง ตำบลมุก อำเภอเมือง
เผือกร้อนทับลาน 'เศรษฐา' โยนยุครองนายกฯป้อม
นายเศรษฐา ทวีสิน นายกรัฐมนตรี แถลงภายหลังการประชุมคณะรัฐมนตรี (ครม.) กรณีปัญหาข้อพิพาทพื้นที่ทับซ้อนในอำเภอทับลาน
'เผ่าภูมิ' โว 'ธนารักษ์เอื้อราษฎร์' พลิกชีวิตประชาชน
'คลัง'เดินหน้า 'ธนารักษ์เอื้อราษฎร์' มอบสัญญาเช่าที่ดิน พลิกชีวิตประชาชน 9 จังหวัด 1,900 ราย 7,000 ไร่ ใน 6 เดือน
โฆษกรัฐบาล เผยไทยประกาศความพร้อมทำสวนยางแบบไม่ทำลายป่า
นายชัย วัชรงค์ โฆษกประจำสำนักนายกรัฐมนตรี เปิดเผยว่า การยางแห่งประเทศไทย (กยท.) ได้เข้าร่วมการประชุมโครงการห่วงโซ่คุณค่าที่ปราศจากการตัดไม้ทำลายป่า (Deforest-free Value Chains Roundtable
นายกฯ มอบหมาย 3 กระทรวง ร่วมมือจัดกิจกรรม 'ร่วมใจภักดิ์ รักษ์สิ่งแวดล้อม'
น.ส.เกณิกา อุ่นจิตร์ รองโฆษกประจำสำนักนายกรัฐมนตรี กล่าวว่า นายเศรษฐา ทวีสิน นายกรัฐมนตรี ได้มอบหมายให้ พ.ต.อ.ทวี สอดส่อง รัฐมนตรีว่าการกระทรวงยุติธรรม โดยกรมราชทัณฑ์ กรมคุมประพฤติ
อึ้ง! ‘เศรษฐา' บอกทะเลาะกันก็ดี ปม ‘ก.เกษตรฯ-ก.ทรัพย์ฯ จะได้นำสู่การชำระล้าง
นายกฯ บอก ศึก ก.เกษตรฯ-ก.ทรัพย์ฯไม่ใช่เรื่องใหญ่ ชี้ การทะเลาะเป็นเรื่องดีจะได้นำไปสู่การแก้ปัญหา ย้ำ ใช้แผนที่ทหารชี้ขาด