![](https://storage-wp.thaipost.net/2022/09/thumbnail_a17.jpg)
สีสัน เทศกาลทำบุญเดือนสิบครั้งที่ 1 ในวัดดังจังหวัดสงขลา เต็มไปด้วยความคึกคัก ครอบครัวหอบลูกหลานเข้าวัดร่วมกิจกรรมทำบุญ – ชิงเปรต
11 ก.ย.2565 – บรรยากาศที่วัดไทรงามสงขลา จัดเทศกาลทำบุญเดือนสิบครั้งที่ 1 หรือที่ชาวบ้านเรียกว่าเทศกาลชิงเปรต โดยพระครูปลัดยอดโดม สิริปัญโญ เจ้าอาวาสวัดไทรงามสงขลา ได้มีการดัดแปลงพื้นที่ในวัดในกิจกรรมดังกล่าว โดย ทำร้านเปรตขึ้นมา ให้มีเปรต 3 ตัว ตัวที่ 1 ยืนอยู่บนร้านเปรต คอยเฝ้าเครื่องเซ่นไหว้ ส่วนตัวที่ 2 และตัวที่ 3 จะคอยรับอาหารเครื่องเซ่นไหว้จากประชาชน ที่มาทำบุญวันสารทเดือนสิบที่วัดไทรงาม นำขึ้นไปวางบนร้านเปรต ที่มีคอกเหล็กกั้น ห้ามบุคคลใดบุคคลหนึ่งเข้าไปภายในบริเวณร้านเปรตอย่างเด็ดขาด
โดยจะนำเครื่องเซ่นไหว้ใส่ถุง ใส่กระทงนำมาให้เปรตที่คอยรับเครื่องเซ่นไหว้จากญาติโยม ส่งขึ้นไปให้ เปรตตัวที่ อยู่บนร้านเปรต คอยจัดเรียงวางไม่ให้ซ้ำซ้อนกันโดยไม่ต้องกลัวว่าจะมีคนมาชิงเปรต หลังจากที่พระสงฆ์ได้บังสุกุลอัฐิส่งส่วนบุญส่วนกุศลไปให้พ่อแม่ปู่ย่าตายายที่ล่วงลับไปแล้ว และประชาชนได้ทำบุญตักบาตรอุทิศส่วนบุญส่วนกุศลไปให้ พร้อมทั้งนำเครื่องเซ่นไหว้ตั้งที่ร้านเปรต เพื่อให้เปรตภูตได้มากินเครื่องเซ่นไหว้ ที่ลูกหลานได้มาตั้งให้กินเป็นการแสดงความกตัญญูกตเวทีต่อผู้ล่วงลับ หลังจากนั้น ก็จะกลับไปยังนรกภูมิ ในวันแรม 15 ค่ำ เดือน 10
สำหรับการชิงเปรต ประชาชนจะนำเครื่องเซ่นไหว้ตั้งที่ร้านเปรต เพื่อให้เปรตภูตได้มากินเครื่องเซ่นไหว้ ภายหลังจากที่พระสงฆ์ได้ประกอบพิธีสวดเสร็จแล้วและพุทธศาสนิกชนได้กรวดน้ำส่งส่วนบุญส่วนกุศลไปให้แก่บรรพบุรุษแล้ว พระสงฆ์ก็ได้ทำการตัดสายสิญจน์ เพื่อให้เปรตภูติได้ทำการกินอาหารจากเครื่องเซ่นไหว้จากนั้น ก็นำเงินที่ญาติโยมทำบุญที่ร้านเปรตโปรยทานให้เด็กๆแย่งชิงกัน
รวมทั้งตัดสายสิญจน์ให้ขึ้นมาชิงเปรตบนร้านเปรตได้ทันที ประชาชนที่มาทำบุญที่วัดทั้งเด็กและผู้ใหญ่ต่างกรูเข้าไปที่ร้านตั้งเปรตและแย่งชิงสิ่งของที่ตั้งบนร้านเปรตกันอย่างสนุกสนาน โดยถือว่า ใครได้กินของที่เหลือจากที่เปรตกินแล้วจะเป็นมงคลกับตัวเอง ซึ่งได้ถือปฏิบัติกันมาตั้งแต่บรรพบุรุษและถือปฏิบัติเรื่อยมาจนถึงปัจจุบันทุกปี
สำหรับช่วงระยะเวลาในการประกอบพิธีกรรมของประเพณีสารทเดือนสิบจะมีขึ้น 2 ครั้ง คือ ในวันแรม 1 ค่ำเดือน 10 และวันแรม 15 ค่ำเดือน 10 ของทุกปี แต่สำหรับวันที่ชาวใต้มักจะนิยมทำบุญกันมาก จะเป็นการทำบุญครั้งที่ 2 ถือเป็นการทำบุญใหญ่คือ วันแรม 15 ค่ำ เดือน 10.
ข่าวที่เกี่ยวข้อง
นายกฯ เดินสาย 9 วัด ทำบุญเข้าพรรษาวัดเทพศิรินทราวาส
นายกฯ ทวีตภาพทำบุญถวายผ้าไตรจีวร และสนทนาธรรมสมเด็จพระธีรญาณมุนี เจ้าอาวาสวัดเทพศิรินทราวาส
จับเรือประมงเวียดนาม รุกล้ำน่านน้ำไทย ตั้ง 3 ข้อหาหนัก
พลเรือโท พิจิตต ศรีรุ่งเรือง ผู้บัญชาการทัพเรือภาคที่ 2 ได้สั่งการให้เรือหลวงสัตหีบ ลาดตระเวนพิสูจน์ทราบ โดยเวลา 11.15 น. วันที่ 4 ก.ค. ที่ผ่านมา เรือหลวงสัตหีบ ตรวจพบเรือประมงสัญชาติเวียดนาม
'จิ๊บ ปกฉัตร' อุ้มท้อง 8 เดือน เผยแพ้ท้องสุดแปลก ฟุ้งสามีดูแลดีขั้นสุด!
จิ๊บ ปกฉัตร นักแสดงและพิธีกรสาวอารมณ์ดีที่วันนี้ขออุ้มท้องลูกสาว 8 เดือน เปิดใจก่อนคลอดลูก เล่ามีอาการแพ้ท้องแบบสุดแปลก พร้อมเผยเส้นทางกว่าจะมีลูกคนนี้ทำเสียน้ำตามาแล้ว! ในรายการคุยแซ่บ Show ทางช่อง One31 ที่มี หนิง ปณิตา และ เบนซ์ พรชิตา เป็นพิธีกร
อึ้ง! ขายน้ำมันเถื่อนกลางเมือง เย้ยกฎหมาย
หลังจากที่มีการนำเสนอข่าวการขายน้ำมันเถื่อนอย่างเปิดเผยเมื่อกลางเดือนที่ผ่านมาในพื้นที่ อ.สะเดา โดยขายน้ำมันเถื่อนริมถนนกลางเมืองสะเดา
ทำบุญวันเกิดครบ 57 ปี 'ยิ่งลักษณ์' เจ้าอาวาสวัดสระเกศอวยพร
ญาติๆ ทีมงาน นักการเมือง และคนใกล้ชิด น.ส.ยิ่งลักษณ์ ชินวัตร อดีตนายกรัฐมนตรี เป็นตัวแทน น.ส.ยิ่งลักษณ์ ร่วมทำบุญ
เศร้า! 'น้องฟลุ๊ค' สุนัขพิทบลูโดนเจ้าของทิ้ง สุดยื้อชีวิต
จากกรณีทีม The hope songkhla และมูลนิธิ The hope Thailand ได้เข้าช่วยเหลือสุนัขพิบูลที่ถูกเจ้าของนำมาทิ้งไว้ ภายในซอย 6 ราษฎร์อุทิศ เขตเทศบาลนครหาดใหญ่ จ.สงขลา และได้รับการช่วยเหลือ