ไทยโพสต์ "อิสรภาพแห่งความคิด" www.thaipost.net บ้านจันทร์ส่องหล้าแตกแน่! เบิร์ธเดย์ครบ 75 ปี "นายใหญ่" ทั้งที หนำซ้ำเป็นครั้งแรกในรอบ 16 ปี ที่ได้กลับมาฉลองบนแผ่นดินบ้านเกิดตัวเอง รับรองบรรดานักการเมืองทั้งเพื่อไทยและต่างพรรคแห่ตบเท้ากันคึกคัก ถึงแม้ "อิ๊งค์" แพทองธาร ชินวัตร บอกว่าไม่ได้ให้บุคคลทั่วไปเข้าร่วม รวมถึงไม่ให้สื่อเข้าไปบันทึกภาพภายในบ้าน กำหนดการคร่าวๆ ช่วงเช้ามีพิธีทำบุญตักบาตรกันในครอบครัว จากนั้นช่วงเที่ยงมีคนสนิทมาร่วมรับประทานอาหาร ซึ่งจะเป็นนักการเมืองใกล้ชิด ที่เป็นรัฐมนตรี และกรรมการบริหารพรรคเพื่อไทย อาทิ ภูมิธรรม เวชยชัย รองนายกฯ และ รมว.พาณิชย์, สุริยะ จึงรุ่งเรืองกิจ รองนายกฯ และ รมว.คมนาคม, เกรียง กัลป์ตินันท์ รมช.มหาดไทย, สรวงศ์ เทียนทอง เลขาธิการพรรคเพื่อไทย, ชูศักดิ์ ศิรินิล รองหัวหน้าพรรคเพื่อไทย, พวงเพ็ชร ชุนละเอียด อดีต รมต.ประจำสำนักนายกรัฐมนตรี งานนี้จำกัดเฉพาะแขกที่ได้รับเชิญเท่านั้น
๐ ถึงใครต่อใครจะอยากไป แต่มีหนึ่งคนที่ไม่ไปเหยียบแน่ เมื่อวันพุธ "ร.ต.อ.เฉลิม อยู่บำรุง" ประกาศอิสรภาพ ณ บ้านริมคลอง ตั้งตัวเป็น "เฉลิมอิสระ" แช่งรัฐบาลมีแต่เจ๊งกับเจ๊ง แถมขู่จะลากไส้ "ทักษิณ" เอาคืนเพื่อไทย "หลานอิ๊งค์" ได้ยินควันออกหู บังอาจแตะ "พ่อแม้ว" โชว์พาว ไล่ "ลุงเหลิม" แต่ไม่ใช่ขับออกจากพรรค แค่เตะออกจากไลน์กลุ่ม สส. คงคิดว่าอย่างน้อยพอจะอ้างได้ว่าแสดงภาวะผู้นำแล้ว เจ้าตัวให้เหตุผลว่า "เห็นข่าวก็รู้สึกว่าไม่อยากให้คนในพรรคหรือคนทำงานบั่นทอน โดยก่อนหน้านี้ท่านก็ได้ส่งข้อความเข้ามาในกลุ่มไลน์ของ สส.ว่าจะมีการย้ายพรรค และข้อความต่อไปก็ทำให้ทุกคนเริ่มรู้สึกอึดอัดใจ ไม่อยากให้มีประเด็นและไม่อยากให้ทุกคนรู้สึกกังวลว่าในกลุ่มนี้จะมีการคุยกันอย่างไร จึงคิดว่าลบออกดีกว่า" พร้อมตบท้ายย้ำว่าไม่นโยบายขับลุงเหลิมออกจากพรรค จะว่าไปไม่ใช่หนแรกที่เฉลิมน้อยใจหนักมาก ท้าให้ตะเพิดพ้น พท. ปลายปี 66 เคยประกาศตัดขาดทักษิณ หลังนายใหญ่พูดหยาม "กวนโอ๊ยทั้งพ่อทั้งลูก" คราวนั้น "อิ๊งค์" สวมบทกาวใจ บุกบ้านริมคลอง ปลอบขวัญ "อยู่บำรุง" ก่อนที่ "วัน อยู่บำรุง" จะโพสต์ภาพชื่นมื่นระหว่างลุงเหลิมกับหลานอิ๊งค์ โดยมีวันกับกาโม่ ร่วมเฟรมด้วย แต่รอบนี้ "อิ๊งค์" อบรมซะจนลูกวันเผ่นไปซบอกลุงป้อม แถมเลิกง้ออีกต่างหาก เอาเป็นว่าต้องทนอยู่กันไป ขึ้นอยู่ว่าใครจะทนไม่ไหวก่อนกัน
๐ ควันหลงเลือกประธานวุฒิสภาและรองประธานวุฒิสภา วันอังคารที่ผ่านมา เห็นผลโหวต 3 เก้าอี้ ต้องบอกว่าสมยี่ห้อ "สภาน้่ำเงิน" บ้านใหญ่บุรีรัมย์กุมเสียงข้างมากเกิน 150 เสียง จากทั้งหมด 200 สว. แต่คนที่มาแรงสุดต้องยกให้ "บุญส่ง น้อยโสภณ” ว่าที่รองประธานคนที่ 2 คะแนนนำโด่ง 167 เสียง แซงหน้า "เดอะหมง" มงคล สุระสัจจะ และ "บิ๊กเกรียง" พล.อ.เกรียงไกร ศรีรักษ์ เพราะนอกจากจะได้คะแนนค่ายน้ำเงินแล้ว ยังได้เพิ่มจากสายอื่นอีก ดูท่าจะเป็นมือประสานเข้าได้กับ สว.ทุกกลุ่ม สอบถามจาก สว.หลายคน สารภาพว่าแม้ช่วงแรก ว่าที่รองบุญส่ง จะไม่ค่อยสงวนท่าทีในการลงสมัคร แต่ก็ยกมือสนับสนุน เพราะดูรู้งานในสภามากกว่าใคร เนื่องจากเคยเป็นที่ปรึกษาให้ “ศุภชัย สมเจริญ” อดีตรองประธานวุฒิสภาชุดที่แล้ว เรียกว่าคุ้นชินงานมา 5 ปี คราวนี้่ได้ทำหน้าที่เอง ก็แค่เปลี่ยนจากเก้าอี้หน้าห้อง มานั่งทำงานในห้อง "รองฯ ศุภชัย" เดิมเท่านั้นแหละ
๐ สำนักงานเขตบางซื่อชวนร่วมงาน "กรุงเทพ-นนท์ คนเดินเล่น" ระหว่างวันที่ 2-4 ส.ค.นี้ ตั้งแต่เวลา 16.00-21.00 น. ตลาดนัดเปิดท้ายขายของ และแหล่งเดินเล่นแห่งใหม่ ช็อป ชิม ชิลล์ บริเวณลานหน้ากรมยุทธบริการทหาร ถนนกรุงเทพ-นนท์ มีวัตถุประสงค์เพื่อช่วยเหลือประชาชนให้มีรายได้เพิ่มขึ้น สนับสนุนด้านเศรษฐกิจ สังคม และคุณภาพชีวิต โดยเป็นหนึ่งในกิจกรรมเฉลิมพระเกียรติพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวในโอกาสทรงเจริญพระชนมพรรษาครบ 6 รอบ 72 พรรษา.
ลี้คิมฮวง
ข่าวที่เกี่ยวข้อง
บันทึกหน้า 4
ต้องบอกว่า “โครงการเติมเงิน 10,000 บาท ผ่าน Digital Wallet” ที่ลุ่มๆ ดอนๆ มาโดยตลอด หากยึดตามที่ “เศรษฐา ทวีสิน” นายกรัฐมนตรี ผู้บริหารชาติผ่านสื่อสังคมออนไลน์เลียนแบบ “โดนัลด์ ทรัมป์” อดีตประธานาธิบดีสหรัฐอเมริกา
บันทึกหน้า 4
ความคิด เป็นไปตามโผ การประชุมวุฒิสภา ครั้งที่ 1 โดย พล.ต.ท.ยุทธนา ไทยภักดี สมาชิกวุฒิสภา (สว.) ที่อาวุโสสูงสุด ทำหน้าที่เป็นประธานการประชุม ผลปรากฏว่า นายมงคล สุระสัจจะ ได้รับเลือกเป็นประธาน สว.คนใหม่ ได้ 159 คะแนน
บันทึกหน้า 4
ชื่นมื่นสุดสัปดาห์ที่ผ่านมา ระหว่างวันที่ 19 ก.ค.-20 ก.ค. ผู้มีอำนาจทางการเมืองตัวจริงไปปรากฏกายรวมตัวกันที่ อ.ปากช่อง จ.นครราชสีมา โดยช่วงเย็นวันที่ 19 ก.ค. ซึ่งมีนายทักษิณ ชินวัตร อดีตนายกรัฐมนตรี พ
บันทึกหน้า 4
บันทึกบรรทัดแรก ขอแสดงความยินดีกับ "เศรษฐา ทวีสิน"
บันทึกหน้า 4
ยิ่งใกล้เปิดฉากสภาน้ำเงิน เลือก 3 เก้าอี้ใหญ่ ฝุ่นยิ่งตลบ เล่นเอา สว. พันธุ์ใหม่ ระดมพลัง 30 คน ปิดชั้น 7 ตึกหรูย่านรัชดาฯ หารือกันเคร่งเครียด 4 ชั่วโมง ก่อนจะเคาะชื่อ "บุญส่ง น้อยโสภณ" ชิงตำแหน่งรองประธาน สว.
บันทึกหน้า 4
ต้องบอกว่าอากาศยามนี้วิปริตแปรปรวนแทบไม่ต่างจากสถานการณ์ในบ้านเมืองไทย เพราะแม้ไม่มีวิกฤตใดๆ ในโลกหรือในประเทศอย่าง “วิกฤตต้มยำกุ้ง” หรือ “วิกฤตแฮมเบอร์เกอร์”