![สันต์ สตอแมน](https://storage-wp.thaipost.net/2022/05/profile-02text-1.png)
พูดความจริงได้แล้วสิน!
“ใครไม่ชอบผมไม่เป็นไร ต่างคนต่างอยู่” น่ะ มันเป็นไปไม่ได้หรอก ตราบที่คุณ-นายทักษิณ กลับเข้ามาประเทศแล้วไม่ต้องติดคุกสักวันเดียว
แถมเดินทางไปเที่ยว-ไปสรวญเสเฮฮาไหนต่อไหนในประเทศนี้ด้วยอภิสิทธิ์เหนือนักโทษที่ได้รับการพักโทษทั่วไปได้อย่างเสรี!
ฉะนั้น..ที่พูดว่า.. “ขณะนี้อาการป่วยของตนเองดีขึ้นมาก ได้กลับมาอยู่บ้าน ภาวะจิตใจก็ดี ความพร้อมในการออกกำลังให้ร่างกายฟื้นตัวก็มีมากขึ้น
อยู่ที่โรงพยาบาลไม่มีจิตใจที่จะทำอะไร” ก็ดี “กลับมาแล้วก็อยากสงบ อยากใช้ชีวิตเรียบง่าย” ก็ดี
ขอทีเถอะ หยุดโกหกได้แล้ว อย่าพูดให้มันรู้สึกเหยียบหน้าคนไทยที่เขารักความยุติธรรม-ความถูกต้องให้มากไปกว่านี้เลย
ประชาชน-คนไทยไม่ได้กินแกลบ-กินหญ้า เพียงแต่ห้วงนี้เขารู้สึกล้า ระอา อ่อนใจกับ “ดีล” ของผู้มีอำนาจที่ตกลงกันให้ต้องเป็นแบบนี้
เขาจึงเลยวางเฉยด้วยความขมขื่น แต่ก็ไม่ได้หมายความว่า จะไม่เอาธุระเสียเลย ถ้าหากมันเหลืออด-เหลือทนกับพฤติกรรมลำพอง จองหอง มองไม่เห็นหัวคนไทยขึ้นมา..
อดีต..ที่นายทักษิณเคยเจอก็ต้องได้เจอกันอีกเป็นแน่..คอยดู!
และดี-ไม่ดี ความฝัน-ความหวังที่บอกกับนักข่าวว่า.. “นายกฯ ปู อวยพรสงกรานต์ก่อนที่ผมจะเดินทางมาเชียงใหม่ ก็เลยบอกเดี๋ยวปีหน้า เรามาทำบุญด้วยกัน
สงกรานต์ปีหน้า นายกฯ ปูคงได้มีโอกาสมาทำบุญ” นั่นน่ะ
อาจไม่ได้เป็นไปตามดีล-ตามหวัง เพราะด้วยการกระทำ-พฤติกรรมที่แสดงให้เห็นในแต่ละวัน..
มันบ่งชี้ให้เห็นว่า..นายทักษิณไม่ได้กลับมาเลี้ยงหลาน อยู่อย่างสงบ หากแต่กำลังวางแผน-แหกดีลเพื่อจะได้เป็น “ศูนย์รวมอำนาจ” อีกครั้ง!
ซึ่งนั่นหมายถึง “ระบอบทักษิณ” จะกลับมาปกครองประเทศ โดยทุกสถาบันสยบยอมเหมือนอดีตที่ผ่านมา!
นี่..ก็ไม่ได้จะเตือนด้วยหวังดีแต่อย่างใด นายทักษิณจะคิด-ทำอะไรก็เชิญตามสะดวก แต่หากจะระมัดระวังปากกับพฤติกรรมเอาไว้บ้างก็จะเป็นคุณกับตัว!
เอ้า..แล้วนั่นพลันที่ปากนายทักษิณพูดส่งซิก.. “บางอย่างต้องรอนาน บางอย่างไม่ต้องรอ” หลังนักข่าวถามถึงการปรับ ครม.
นายกฯ เศรษฐา ทวีสิน ก็รีบปรับทีท่า จากที่เคยยืนยันยังไม่มีการปรับคณะรัฐมนตรีในเร็ววันนี้
วานซืน..ให้สัมภาษณ์.. “ในความเห็นของพี่น้องประชาชนหลายล้านคนเห็นว่านายทักษิณเป็นนายกฯ ที่ดีที่สุดในประวัติศาสตร์ เรื่องการปรับคณะรัฐมนตรีตนได้แถลงไปแล้ว
หากจะมีการปรับก็ต้องมีการพูดคุยกับหลายภาคส่วน โดยต้องมีการพูดคุยกับเลขาธิการนายกรัฐมนตรี หัวหน้าพรรคร่วมรัฐบาล และหัวหน้าพรรคเพื่อไทย”
นักข่าวถามว่ามีความเป็นไปได้หรือไม่ที่นายกรัฐมนตรีจะควบตำแหน่งรัฐมนตรีว่าการกระทรวงกลาโหม คุณเศรษฐาตอบ..
“ทุก option มีความเป็นไปได้หมด ขึ้นอยู่กับความเหมาะสม เอาความเดือดร้อนของพี่น้องประชาชนเป็นที่ตั้ง เอาการทำงานของคนให้ถูกฝาถูกตัวเป็นที่ตั้ง ตรงนี้มีความเป็นไปได้หมด”
โถๆ..พูดไปได้ “เอาความเดือดร้อนของประชาชนเป็นที่ตั้ง” หุหุ ในขณะที่คนทั้งประเทศมอง-เห็นตรงกัน เหตุที่คุณเศรษฐาเปลี่ยนใจปรับ ครม.หลังสงกรานต์ด้วยเพราะ..
นายกฯ.. “เอาความต้องการของนายทักษิณเป็นที่ตั้ง” ครับ!.
สันต์ สะตอแมน
ข่าวที่เกี่ยวข้อง
ประชาธิปไตยย่อยยับ?
7 สิงหา..ยุบ-ไม่ยุบ! และถ้ายุบจะเป็นดังนายสุนัย ผาสุก ที่ปรึกษาฮิวแมนไรต์วอตช์ ประเทศไทย ได้เคยทำนาย (โพสต์) ไว้หรือไม่ว่า..
พันธุ์ใหม่ของวงการ!
ถ้ารู้จักประมาณตน.. ผมว่า..ทั้งคุณนันทนา นันทวโรภาส ทั้งคุณอังคณา นีละไพจิตร สมาชิกวุฒิสภา ก็จะไม่รู้สึกเสียดายหรือเสียความรู้สึกอะไรกับการไม่ได้รับเลือกให้เป็น “ประธาน” กับ “รองประธาน” สว.เลย!
เสียดายเวลา
คิดถึงลุงตู่.. เปล่านะ..ไม่ได้เกี่ยวอะไรกับภาพคนเส้นเอ็นเปื่อยยุ่ยฉีกขาด ไปออกรอบตีกอล์ฟกับรัฐมนตรี สส. นักธุรกิจที่เขาใหญ่นั่นหรอก!
“ทีวีดิจิทัล”กับอนาคต!
ปี..2571 คุณสุริยะ จึงรุ่งเรืองกิจ รมต.คมนาคม บอก รถไฟสายสีส้มด้านตะวันออก จากศูนย์วัฒนธรรมถึงมีนบุรี จะวิ่งรับส่งผู้โดยสารได้
น้ำตาแตกทั้งอาเซียน
ขออีกวัน.. นานๆ ได้ออกงานที ก็ที่ได้ไปร่วมงานประกาศ “รางวัลภาพยนตร์ไทยครั้งที่ 32” ของชมรมนักวิจารณ์ภาพยนตร์ ที่หอศิลป์ กระทรวงวัฒนธรรมนั่นแหละ!
“ปุจฉา”ที่ต้องหาคำตอบ
“เราเคารพคำสั่งศาลครับ”! นี่..เป็นความรู้สึกของคุณพิชิต ไชยมงคล แกนนำเครือข่ายนักศึกษา ประชาชนปฏิรูปประเทศไทย (คปท.)..