![สันต์ สตอแมน](https://storage-wp.thaipost.net/2022/05/profile-02text-1.png)
“บ่ายนี้..
คนที่ทำงานในกระบวนการยุติธรรมหลายคนมาบ่นกับผมว่าต้องทำคดีตาม “ธง” ที่ผู้ใหญ่ปรารถนา
ทั้งๆ ที่เห็นอยู่ว่าผิดหลักการ ขัดหลักกฎหมาย และก่อให้เกิดผลเสียในระยะยาว เราจะอยู่กันอย่างนี้จริงๆ หรือ”
นี่..ข้อความที่ศาสตราจารย์พิเศษ ธงทอง จันทรางศุ ที่ปรึกษานายกฯ อดีตรองปลัดกระทรวงยุติธรรม โพสต์เมื่อวันก่อน
ซึ่งน่าจะหมายถึง “คนทำงานในกระบวนยุติธรรม” ในขณะนี้ ส่วนผู้ใหญ่ที่ “ตั้งธง” ให้ต้องทำคดีตามปรารถนานั้นจะเป็นใคร..
มองใครเป็นผู้อำนาจ-ยิ่งใหญ่ในปฐพีตอนนี้..ก็คนนั้นแหละกระมัง!
ที่คุณธงทองถาม “เราจะอยู่กันอย่างนี้จริงๆ หรือ” ก็ไม่รู้สิ แล้วคุณธงทองมีความคิดเห็นประการใด มีอะไรที่อยากพูด อยากเสนอแนะ ก็น่าจะได้บอกกับสังคมนะ
ไม่ใช่ฟังเสียงบ่นแล้วนำมาตั้งคำถามเอากับสังคม ในขณะที่ตัวคุณธงทองเองก็อยู่ใกล้ชิดผู้มีอำนาจ มีตำแหน่งแห่งหนเป็นถึง “ที่ปรึกษานายกฯ”..
เมื่อเห็นว่าผิดหลักการ ขัดกฎหมาย ก็ควรที่กระซิบข้างหูนายกฯ ดีกว่ามาตั้งคำถามกับสังคมให้ยิ่งคับแค้นใจเข้าไปอีก!
บอกตามตรง เวลานี้ไม่ว่าจะนั่งคุยกับผู้คนอาชีพไหน ส่วนใหญ่จะบ่นเรื่องเศรษฐกิจ-ปากท้อง ยุคโควิดระบาดว่าหนักหนาสาหัสแล้ว ตอนนี้ยิ่งกว่าไม่พอ..
ยังต้องมาปวดใจ แค้นใจกับรัฐบาล (ผู้น่าสงสาร) ที่งานการไม่เป็นโล้เป็นพาย ที่เห็นสำเร็จ-เข้าตาก็เรื่องเดียว..
ช่วยไม่ให้นักโทษติดคุกสักวัน กับการพินอบพิเทานักโทษยิ่งกว่าพ่อทูนหัวเท่านั้น!
ก็..ขอฝากคุณธงทอง ช่วยกรุณาขยายความเสียงบ่น.. “ต้องทำคดีตามธงที่ผู้ใหญ่ปรารถนา” ให้ชัดเจนมากกว่านี้ เพื่อที่สังคมจะได้รู้-เข้าใจ..
ไม่ใช่ไร รู้แล้ว-เข้าใจแล้วก็จะได้ (ทน) อยู่กันไปอย่างนี้ไงล่ะ!
ว่าแต่..ตัวคุณธงทองเองเถอะ จะยอมอยู่อย่างนี้หรือเปล่าล่ะ ถ้ายอม-อยู่ได้ก็แล้วไป แต่หากอึดอัดคับข้องใจกับความปรารถนาของผู้ใหญ่..
คุณธงทองต้องใช้ศักยภาพ ประสบการณ์ ความรู้ ตำแหน่งทำอะไรสักอย่าง เพื่อคนทำงานในกระบวนการยุติธรรมจะได้ไม่ต้องบ่น!
พูดเรื่อง “บ่น” วันก่อนเห็นข้อความที่คุณวิทยา แก้วภราดัย สส.พรรครวมไทยสร้างชาติ โพสต์..
“รับฟังจากญาติๆ และพี่น้องประชาชนบ่นเรื่องรถไฟสายนคร-กรุงเทพ เหลือวิ่งเฉพาะรถด่วนวันละขบวนเดียว
รถเร็วหยุดวิ่งไปตั้งแต่โควิด ผู้โดยสารประชาชนจองตั๋วโดยสารยากมาก จองล่วงหน้าหลายวันก่อนเดินทางก็ไม่ได้ จองใกล้วันเดินทางก็เต็ม
วันศุกร์ที่ 29 มี.ค. หลังเลิกประชุมรัฐสภา 6 โมงเย็น ผมจึงเดินทางกลับบ้านที่นครศรี ทางรถไฟ โดยจองตั๋วล่วงหน้าก่อนสามวันที่รัฐสภา มีลูกชายพูน ร่วมเดินทางกันสองคน
ตั้งใจสองเรื่อง 1.ดูปัญหาที่พี่น้องร้องเรียน ความสะดวกของรถไฟ และ 2.ดูสถานที่เรื่องสะเทือนขวัญ
กรณีการเข้าจับกุมแก๊งคอลเซ็นเตอร์ ที่เขตเทศบาลจันดี อำเภอฉวาง ได้ผู้ต้องหาไทยจีนร่วมร้อยคน เป็นการจับกุมแก๊งคอลเซ็นเตอร์ครั้งประวัติศาสตร์ของประเทศไทย
ซึ่งมาตั้งฐานปฏิบัติการในพื้นที่กว่าสองปี ข่าวว่านักการเมืองท้องถิ่น จับมือกับโจรในเครื่องแบบตำรวจ ระดับพลตำรวจโท, พลตำรวจเอก ไม่ใหญ่จริงเลวจริง ทำไม่ได้”
ครับ..ผมฝากเรื่องรถไฟด้วยนะ ส่วนเรื่องนักการเมือง-ตำรวจ เห็นไม่ต้องฝาก เพราะคุณวิทยาได้บอกไว้ว่า..
“จะได้ยื่นให้กรรมาธิการกฎหมาย ยุติธรรม และสิทธิมนุษยชนสอบข้อเท็จจริงให้ปรากฏ”..
เอาให้จบนะท่าน!.
สันต์ สะตอแมน
ข่าวที่เกี่ยวข้อง
“สืบสันดาน”ทั้งตระกูล
ดูจบสักสี่ซ้าห้าวันมาแล้วล่ะ! ก็..ตั้งใจจะเขียน-จะคุยอยู่เหมือนกัน แต่พอดีได้อ่านที่คุณอัษฎางค์ ยมนาค โพสต์ เห็นว่าตรงกับใจตัวเอง
ประชาธิปไตยย่อยยับ?
7 สิงหา..ยุบ-ไม่ยุบ! และถ้ายุบจะเป็นดังนายสุนัย ผาสุก ที่ปรึกษาฮิวแมนไรต์วอตช์ ประเทศไทย ได้เคยทำนาย (โพสต์) ไว้หรือไม่ว่า..
พันธุ์ใหม่ของวงการ!
ถ้ารู้จักประมาณตน.. ผมว่า..ทั้งคุณนันทนา นันทวโรภาส ทั้งคุณอังคณา นีละไพจิตร สมาชิกวุฒิสภา ก็จะไม่รู้สึกเสียดายหรือเสียความรู้สึกอะไรกับการไม่ได้รับเลือกให้เป็น “ประธาน” กับ “รองประธาน” สว.เลย!
เสียดายเวลา
คิดถึงลุงตู่.. เปล่านะ..ไม่ได้เกี่ยวอะไรกับภาพคนเส้นเอ็นเปื่อยยุ่ยฉีกขาด ไปออกรอบตีกอล์ฟกับรัฐมนตรี สส. นักธุรกิจที่เขาใหญ่นั่นหรอก!
“ทีวีดิจิทัล”กับอนาคต!
ปี..2571 คุณสุริยะ จึงรุ่งเรืองกิจ รมต.คมนาคม บอก รถไฟสายสีส้มด้านตะวันออก จากศูนย์วัฒนธรรมถึงมีนบุรี จะวิ่งรับส่งผู้โดยสารได้
น้ำตาแตกทั้งอาเซียน
ขออีกวัน.. นานๆ ได้ออกงานที ก็ที่ได้ไปร่วมงานประกาศ “รางวัลภาพยนตร์ไทยครั้งที่ 32” ของชมรมนักวิจารณ์ภาพยนตร์ ที่หอศิลป์ กระทรวงวัฒนธรรมนั่นแหละ!