ฝรั่งฉัดตูดหมอที่ภูเก็ตความโกรธยังไม่ทันจาง!
ที่กรุงเทพฯ ซอยสุขุมวิท 11/1 กะเทยฟิลิปปินส์ยกพวกรุมกระทืบกะเทยไทยแบบหมาหมู่ 20 ต่อ 6..
ไม่หนำ ยังถ่ายคลิปนำไปโพสต์อวดศักดา-เยาะเย้ยในกลุ่มโซเชียลของชาวฟิลิปปินส์อีกต่างหาก!
มันจึงยิ่งกว่า “เยี่ยวรดหัวใจ” .. ความแค้น-ความโกรธของสาวประเภทสองไทยเลยลุกโชน จนคุณปริญญา เจริญผล หรือ “น้องตุ้ม” อดีตนักมวย-กะเทยไทย ถึงกับโพสต์..
"ฉันละอยากจะฝากแม่ไม้มวยไทยให้กลับไปฟิลิปปินส์ แล้วจะรู้ว่ากะเทยไทยของแท้ ที่นี่ประเทศไทย กะเทยไทย มวยไทย ลูกๆ เข้าค่ายแม่ด่วนๆ แม่จะสอนมวยให้"
เฮ้ออ..ตั้งแต่นายทักษิณกลับมารับโทษแต่ไม่ติดคุกสักวันเดียว ดูเหมือนคนไทยจะโดนหยามหมิ่นไม่เว้นแต่ละวัน..นั่นว่าเข้าไป แค่กระเซ้าน่าอย่าฉุนเฉียวเดี๋ยวปลอกคอหลุด!
และนี่..ถ้าขึ้นแบล็กลิสต์ฝรั่งเตะหมอ ก็ขอให้ขึ้นแบล็กลิสต์กะเทยฟิลิปปินส์คณะนี้ด้วยนะ!
อ้อ..แต่เรื่องนี้คงไม่ใช่การกระเซ้า คุณจตุพร พรหมพันธุ์ พูดจริงจัง.. “การกลับบ้านของยิ่งลักษณ์ ย่อมไม่กลับในวันที่นายเศรษฐาเป็นนายกฯ แน่นอน”
ซึ่งจะสอดคล้องกับที่คุณเทพไท เสนพงศ์ โพสต์หรือไม่ก็อ่านดู.. “คุณยิ่งลักษณ์ กลับไทย หลัง 22 ส.ค.67
หลังจากศาลฎีกาแผนกคดีอาญาของผู้ดำรงตำแหน่งทางการเมือง มีมติเป็นเอกฉันท์ 9 ต่อ 0 พิพากษายกฟ้องคดีที่คณะกรรมการป้องกันและปราบปรามการทุจริตแห่งชาติ (ป.ป.ช.)
เป็นโจทก์ยื่นฟ้อง ยิ่งลักษณ์ ชินวัตร อดีตนายกรัฐมนตรี และพวกรวม 6 คน ในข้อกล่าวหาเอื้อประโยชน์ในการจัดจ้าง Road Show โครงการ ‘สร้างอนาคตไทย Thailand 2020’
พร้อมสั่งเพิกถอนหมายจับ ยิ่งลักษณ์ ชินวัตรนั้น เป็นสัญญาณชัดเจนว่า คุณยิ่งลักษณ์จะเดินทางกลับประเทศไทย ตามแนวทางเดียวกับคุณทักษิณ ที่ได้นำร่องมาล่วงหน้าแล้ว
ซึ่งทำได้ไม่ยาก ถ้าเปรียบเทียบโทษ ระหว่างของคุณทักษิณ กับคุณยิ่งลักษณ์ ซึ่งแตกต่างกันครึ่งต่อครึ่ง
คุณทักษิณถูกศาลฎีกาแผนกคดีอาญาของผู้ดำรงตำแหน่งทางการเมือง ตัดสิน 3 คดี รวมโทษ 10 ปี และศาลฎีกาฯ มีคำสั่งนับโทษสุทธิเหลือ 8 ปี
ในขณะที่นางสาวยิ่งลักษณ์ ถูกศาลตัดสินโทษจำคุก 5 ปี ในคดีจำนำข้าว เมื่อคุณทักษิณได้รับโทษจริงเพียง 1 ปี จะต้องลุ้นต่อไปว่า คุณยิ่งลักษณ์จะรับโทษจำคุกจริงกี่ปี
ตอนคุณทักษิณไม่เคยเข้าเรือนจำแม้แต่วันเดียว คุณยิ่งลักษณ์ ก็ต้องมีหนทางไม่ต้องเข้าเรือนจำแม้แต่วันเดียวเช่นกัน
ยิ่งสถานการณ์ตอนนี้ คุณทักษิณได้ออกมาพักโทษที่บ้านจันทร์ส่องหล้าแล้ว ยิ่งเป็นการสะดวกในการสั่งการ และเตรียมการต้อนรับการกลับมาประเทศไทยของคุณยิ่งลักษณ์
แต่ถ้าหากให้สะดวกและราบรื่นที่สุด คุณยิ่งลักษณ์น่าจะกลับมาหลังจากคุณทักษิณพ้นโทษแล้ว คือหลังวันที่ 22 สิงหาคม 2567
เพราะจะทำให้คุณทักษิณมีความคล่องตัว และสะดวกในการประสานงาน สั่งการ และเรียกบุคคลหนึ่งบุคคลใดมาพบ เพื่อจัดทำกฎระเบียบรองรับคุณยิ่งลักษณ์
จะได้ไม่ตกเป็นเป้าสายตาของสื่อมวลชนและสังคมที่กำลังจับตาอย่างไม่กะพริบ”..
ครับ..ถ้ากลับหลังเดือนสิงหา. และเชื่อตามคุณจตุพรมองเกม หมายความว่าคุณเศรษฐาจะยังอยู่บนเก้าอี้ต่อไปอาจถึงปลายปีหรือปีหน้า ว่างั้นเถอะ!
อย่างงี้ ที่คุณภูมิธรรมบอก.. “ผมเองก็รอต้อนรับท่านอย่างเต็มที่เหมือนกันในฐานะอดีตนายกฯ ซึ่งเป็นที่เคารพรักของทุกคน และเป็นที่รักของผมด้วย”
คงอีกหลายอึดใจจะได้กอดคน “เป็นที่รัก”สินะ?.
สันต์ สะตอแมน
ข่าวที่เกี่ยวข้อง
ประชาธิปไตยย่อยยับ?
7 สิงหา..ยุบ-ไม่ยุบ! และถ้ายุบจะเป็นดังนายสุนัย ผาสุก ที่ปรึกษาฮิวแมนไรต์วอตช์ ประเทศไทย ได้เคยทำนาย (โพสต์) ไว้หรือไม่ว่า..
พันธุ์ใหม่ของวงการ!
ถ้ารู้จักประมาณตน.. ผมว่า..ทั้งคุณนันทนา นันทวโรภาส ทั้งคุณอังคณา นีละไพจิตร สมาชิกวุฒิสภา ก็จะไม่รู้สึกเสียดายหรือเสียความรู้สึกอะไรกับการไม่ได้รับเลือกให้เป็น “ประธาน” กับ “รองประธาน” สว.เลย!
เสียดายเวลา
คิดถึงลุงตู่.. เปล่านะ..ไม่ได้เกี่ยวอะไรกับภาพคนเส้นเอ็นเปื่อยยุ่ยฉีกขาด ไปออกรอบตีกอล์ฟกับรัฐมนตรี สส. นักธุรกิจที่เขาใหญ่นั่นหรอก!
“ทีวีดิจิทัล”กับอนาคต!
ปี..2571 คุณสุริยะ จึงรุ่งเรืองกิจ รมต.คมนาคม บอก รถไฟสายสีส้มด้านตะวันออก จากศูนย์วัฒนธรรมถึงมีนบุรี จะวิ่งรับส่งผู้โดยสารได้
น้ำตาแตกทั้งอาเซียน
ขออีกวัน.. นานๆ ได้ออกงานที ก็ที่ได้ไปร่วมงานประกาศ “รางวัลภาพยนตร์ไทยครั้งที่ 32” ของชมรมนักวิจารณ์ภาพยนตร์ ที่หอศิลป์ กระทรวงวัฒนธรรมนั่นแหละ!
“ปุจฉา”ที่ต้องหาคำตอบ
“เราเคารพคำสั่งศาลครับ”! นี่..เป็นความรู้สึกของคุณพิชิต ไชยมงคล แกนนำเครือข่ายนักศึกษา ประชาชนปฏิรูปประเทศไทย (คปท.)..