![สันต์ สตอแมน](https://storage-wp.thaipost.net/2022/05/profile-02text-1.png)
1410:A TICKET TO PARIS
นี่..ชื่อหนัง ที่ผู้กำกับคนดัง คุณต้อม-ยุทธเลิศ สิปปภาค บอกว่า เป็นเปลี่ยนคอนเซปต์ เนื้อหาจากโครงเรื่องแรกที่จะเล่าเรื่องแกนนำของนักเรียน นักศึกษา
เพื่อเป็นอุบายรวมมวลชนไปสมทบกับกลุ่มผู้ชุมนุมที่เป็นนักเรียนนักศึกษาที่สนามหลวงเพื่อดูหนังผ่านมือถือ แต่เมื่อม็อบถูกสลายได้อย่างเบ็ดเสร็จ
โครงเรื่องใหม่จึงใช้ตัวดำเนินเรื่องเป็นเรื่องราวของศิลปินหนุ่มคนหนึ่งในกลุ่มขบวนการต่อสู้เพื่อประชาธิปไตย
ศิลปินหนุ่มผู้ถูกเชิญไปพบกับท่อน้ำเลี้ยงของขบวนการล้มเจ้าที่มีอยู่จริงที่ฝรั่งเศส
คุณต้อมได้บอกอีกว่า.. “สถานการณ์โครงการตอนนี้คือ เตรียมเรื่องเสนองบจากฝ่ายความมั่นคงของประเทศไทย”
ส่วนหลังจากที่คุณเพชร-กรุณพล เทียนสุวรรณ สส.พรรคก้าวไกล ได้ออกมาชี้โพรงชักชวนให้ประชาชนร่วมกันแจ้งความผู้กำกับดัง ที่ขอเงินระดมทำหนัง แต่ก็เงียบหายไปนั้น
คุณยุทธเลิศได้อธิบายว่า.. “โครงการนี้ไม่เคยเปิดรับบริจาคเข้าบัญชีส่วนตัวเหมือนมิจฉาชีพหลายคนในม็อบทำกัน
แต่โครงการเปิดรับในลักษณะของผู้ร่วมลงทุนผ่านบัญชีบริษัท และบริษัทได้ปิดรับการโอนตั้งแต่มีเรื่องขัดแย้งกับมิจฉาชีพในม็อบ เป็นกลุ่มผู้อ้างตัวเองว่าเป็นเจ้าของม็อบราษฎร
โครงการจึงปิดรับนายทุนไป แต่ครั้งนั้นระดมทุนได้ล้านกว่าภายในเวลาเพียง 1 อาทิตย์ (จินตนาการถึงยอดเงินของพวกมิจฉาชีพที่จนปัจจุบันยังไม่ยอมเปิดเผยยอดบัญชีออกกันรึเปล่า?)
หลังจากปิดรับเงิน ผู้กำกับก็เปิดวอร์ใช้กฎหมายไล่เช็กบิลพวกตุ๋นม็อบทีละคนทีละคน จนถึงปัจจุบัน
สำหรับใครที่เคยโอน แล้วต้องการเงินกลับ แจ้งแสดงหลักฐานได้ที่ทวิตเตอร์ ผู้กำกับเลว ได้ตลอดเวลา”
ครับ..ก็อย่าได้สับสน ว้าวุ่นไป เอาเป็นว่าเวลานี้คุณต้อมได้เปิดหน้าพร้อมที่จะลุย-ตีแผ่ขบวนการล้มเจ้าและขบวนการตุ๋นม็อบอย่างถึงแก่น ผ่านสื่อภาพยนตร์แล้ว
จะแช่งหรือจะเชียร์ก็ขึ้นอยู่กับรสนิยมและดุลยพินิจของแต่ละคน ส่วนผมที่พอจะรู้จักพูดคุยกับผู้กำกับท่านนี้อยู่บ้าง
ก็เห็นจะต้องขอยืนเคียงข้าง คอยเป็นกำลังใจให้ได้สร้างหนังเรื่องนี้สำเร็จลุล่วง แต่ขอสะกิดไว้หน่อยว่า อย่าใช้อคติ-อารมณ์ในการเล่าเรื่อง-เขียนบทก็แล้วกัน
ซึ่ง “มืออาชีพ” อย่างคุณต้อมคงพอจะวางใจ อย่างไรเสียก็ต้องได้ดูหนังที่เต็มไปด้วยสาระความบันเทิงแน่นอน
จะมีก็แต่ม็อบในนาม #บุ๊ง18มงกุฎ #นนท์ต้มตุ๋น และแม่ยกแซนเจริญ ที่คุณต้อมนำมาแฉนั่นแหละ อาจจะไม่สนุกหรือบันเทิงใจ!
เออ..อีกอย่างที่จะสะกิดเตือน ฉายา “ผู้กำกับเลว” ที่ตั้งให้ตัวเองนั้น เมื่อทัศนคติเปลี่ยน คุณต้อมก็ควรที่จะได้เปลี่ยนไปใช้ “ผู้กำกับดี” น่าจะฟังดูดีกว่าลดค่าของตัวเองนะ!
ว่าแต่..ที่เตรียมเรื่องเสนองบจากฝ่ายความมั่นคงของประเทศไทยนั้น พูดจริงหรือพูดเล่น และถ้าจริงจัง อยากรู้จะปรึกษาหารือกับใคร?
ถ้ามีช่องทางแล้วก็แล้วไป แต่ถ้ายังไม่ได้คุยเป็นเรื่องเป็นราวกับใคร (ฝ่ายความมั่นคง) ผมว่าเดินเข้าไปหาคุณอุ๊งอิ๊งเลย เห็นว่ากำลังเพ้อเรื่องซอฟต์พาวเวอร์หนักหน่วงอยู่
เอาโครงเรื่อง 1410 ไปแบให้ดู เผื่อจะเข้าตา-ตรงใจเรื่องราวของม็อบต้มตุ๋น ม็อบอมเงิน อาจจัดให้เป็น..
ซอฟต์พาวเวอร์แบบไทยๆ..ไม่แน่นะ!.
สันต์ สะตอแมน
ข่าวที่เกี่ยวข้อง
ประชาธิปไตยย่อยยับ?
7 สิงหา..ยุบ-ไม่ยุบ! และถ้ายุบจะเป็นดังนายสุนัย ผาสุก ที่ปรึกษาฮิวแมนไรต์วอตช์ ประเทศไทย ได้เคยทำนาย (โพสต์) ไว้หรือไม่ว่า..
พันธุ์ใหม่ของวงการ!
ถ้ารู้จักประมาณตน.. ผมว่า..ทั้งคุณนันทนา นันทวโรภาส ทั้งคุณอังคณา นีละไพจิตร สมาชิกวุฒิสภา ก็จะไม่รู้สึกเสียดายหรือเสียความรู้สึกอะไรกับการไม่ได้รับเลือกให้เป็น “ประธาน” กับ “รองประธาน” สว.เลย!
เสียดายเวลา
คิดถึงลุงตู่.. เปล่านะ..ไม่ได้เกี่ยวอะไรกับภาพคนเส้นเอ็นเปื่อยยุ่ยฉีกขาด ไปออกรอบตีกอล์ฟกับรัฐมนตรี สส. นักธุรกิจที่เขาใหญ่นั่นหรอก!
“ทีวีดิจิทัล”กับอนาคต!
ปี..2571 คุณสุริยะ จึงรุ่งเรืองกิจ รมต.คมนาคม บอก รถไฟสายสีส้มด้านตะวันออก จากศูนย์วัฒนธรรมถึงมีนบุรี จะวิ่งรับส่งผู้โดยสารได้
น้ำตาแตกทั้งอาเซียน
ขออีกวัน.. นานๆ ได้ออกงานที ก็ที่ได้ไปร่วมงานประกาศ “รางวัลภาพยนตร์ไทยครั้งที่ 32” ของชมรมนักวิจารณ์ภาพยนตร์ ที่หอศิลป์ กระทรวงวัฒนธรรมนั่นแหละ!
“ปุจฉา”ที่ต้องหาคำตอบ
“เราเคารพคำสั่งศาลครับ”! นี่..เป็นความรู้สึกของคุณพิชิต ไชยมงคล แกนนำเครือข่ายนักศึกษา ประชาชนปฏิรูปประเทศไทย (คปท.)..