เราจะอยู่บนโลกใบนี้อีกนานไหม?? ถามใครจะรู้เท่ากับตัวเราเอง
โลกใบนี้จะอยู่ยั้งยืนยงให้มนุษย์อย่างเราได้อาศัยและดำเนินชีวิตเรื่อยไปจากวันนี้ไปจนถึงวันนั้นในอนาคต หรือไม่นั้น นักวิทยาศาสตร์ก็เพียรพยายามหาคำตอบอยู่ทุกวี่วัน เราจึงได้เห็นกระแสของการคืนความสมดุลให้กับธรรมชาติ รักษาสิ่งแวดล้อมเพิ่มมากขึ้น จนเรียกได้ว่ามีการจับมือทำสนธิสัญญาแก้ปัญหาโลกร้อนกันเลยทีเดียว
คนเดินดินทั่วๆ ไปอย่างเรา แม้ยังไม่ได้รู้สึกถึงผลกระทบอย่างจริงจังกับความเป็นไปของโลก แต่การตระหนักรู้ถึงคุณและโทษของการทำลายสิ่งแวดล้อมนั้น ก็เป็นสิ่งจำเป็น และไม่ควรมองข้ามประเด็นปัญหาความเปลี่ยนแปลงของโลกใบนี้ ด้วยความคิดว่า เป็นเรื่องไกลตัวอีกต่อไป
อย่างน้อยที่สุด อุณหภูมิ อากาศ ของบ้านเราที่เอาแน่เอานอนไม่ได้ ฤดูกาลที่คลาดเคลื่อนไม่เป็นเหมือนแบบเก่าก่อนในอดีต ก็เป็นภาพสะท้อนให้เราต้องคิดตามว่า เราจะมีส่วนในการดูแลโลกใบนี้ส่งต่อไปให้ลูกหลานได้สุขสบายได้อย่างไรบ้าง..จริงไหม??
ที่ชวนคุยเรื่องนี้ เพราะสังเกตเห็นว่า หลายประเทศในยุโรปตอนนี้ เขาไม่บรรจุน้ำในขวดพลาสติกแบบบ้านเราเลย แต่ล้วนใช้ขวดแก้ว ที่สามารถนำไปผ่านกระบวนการพาสเจอไรซ์แล้วกลับมาใช้ใส่น้ำได้เหมือนเก่า ไม่สร้างและไม่เพิ่มขยะให้กับบ้านของเขา
นี่เป็นจุดเริ่มต้น การวางแผนใช้ทรัพยากรที่มีอยู่บนโลกอย่างทะนุถนอม ไม่ใช้จ่ายสุรุ่ยสุร่ายหรือทิ้งขว้าง แม้แต่ในห้องน้ำบางแห่ง เขาก็ใช้น้ำรีไซเคิลจากแม่น้ำลำคลอง แทนที่จะใช้น้ำประปาแบบบ้านเรา นอกจากนั้นแทบทุกจุดที่มีเด็กและเยาวชนสัญจร หรือต้องใช้เส้นทางผ่านไปมา เขาก็จะสอดแทรกให้ความรู้ในการตระหนักถึงการช่วยกันรักษาสิ่งแวดล้อม
วันนี้ เลยอยากให้ทุกคนหันมาสำรวจรอบตัวเอง ว่าสามารถจะช่วยกันคนละไม้คนละมือในการถนอมโลกใบนี้จากจุดของตัวเองได้ไหม เพราะช่วยกันคนละจุด แต่ละจุดต่อๆ กันก็จะกลายเป็นวงกลมใหญ่แผ่ไปกว้างเท่าที่เราจะกระทำได้..นั่นเอง!! ลองลงมือทำกันค่ะ เพื่อโลกจะได้อยู่กับเรานานๆ.
'ป้าเอง'
ข่าวที่เกี่ยวข้อง
ปักตะไคร้..ไล่ฝน
เป็นประเด็นทอล์ก ออฟ เดอะ ทาวน์ ..แชร์และโพสต์สนั่นกันเลยทีเดียว กับเพจของกรุงเทพมหานคร ที่ประกาศรับสมัคร "คนปักตะไคร้" อันเนื่องมาจากระยะนี้ฝนตกแทบทุกวัน และเป็นวงกว้าง ไม่เหลือรอดสักพื้นที่เดียว
ดูซีรีส์..ไม่ทำลายสุขภาพ
ติดงอมติดแงมกันเลยทีเดียว หากใครหลวมตัวเข้าไปดูบรรดาซีรีส์จากแดนกิมจิ หรือไม่ก็แดนมังกร บ้างบางคราวก็แวะไปแดนปลาดิบ เพราะอาตี๋อาหมวย โอปป้า ออนนี่ อาจุมม่า โอก้าซังทั้งหลาย มีเรื่องให้น่าติดตามลุ้นกันได้อย่างออกรสชาติ สนุกสนานอย่างต่อเนื่อง
เชียร์ให้สุดใจไปถึง..ชุดนักกีฬา
เห็นข่าววิพากษ์วิจารณ์กันอย่างมากมายว่าด้วยชุดยูนิฟอร์มของนักกีฬาไทยที่จะไปร่วมแข่งขันโอลิมปิกที่กรุงปารีส โดยยึดเอาชุดของประเทศมองโกเลียเป็นตัวเปรียบเทียบ ก็ให้รู้สึกเห็นใจดีไซเนอร์ไทยที่พยายามทำงานออกมาตอบโจทย์ เพื่อการใช้งานของนักกีฬาบ้านเรา
กีฬากับวัยเกษียณ
เทศกาลฟุตบอลยูโรปิดฉากไปเรียบร้อยกับความสมหวัง ความเสียใจ ปะปนกันไป สำหรับคนเชียร์บอล และอีกอย่างที่ลืมไม่ได้คือ ความสะบักสะบอมของร่างกายสังขาร เพราะการดูกีฬาตอนเขาเตะกันสดๆ นั้น อารมณ์ความรู้สึกย่อมแตกต่างจากการไปนั่งดูคลิปย้อนหลังอยู่แล้ว
ประตูน้ำ..ไม่เหลือรอยอดีต
ห่างเหินจากย่านธุรกิจที่เรียกว่า "ประตูน้ำ" เกือบ 1 ทศวรรษ เมื่อวันก่อนกลับไปอีกที เพราะมีภารกิจความจำเป็นที่ต้องไปแวะเวียน ฉะนั้น เมื่อมีโอกาสไปเยือนถิ่นเก่าแต่ดั้งเดิม ก็ต้องตามหา "ของอร่อย" ที่ขึ้นชื่อแถวนั้นสักหน่อย
สังคมอุดมด้วยมิจฯ
ขยันจริงขยันจัง ถ้าให้คะแนนได้ก็คงให้คะแนนเต็ม100 ไม่มีหัก!! ไปเลยสำหรับบรรดา "มิจฉาชีพ" แก๊งคอลเซ็นเตอร์ทั้งหลาย