โลกใบนี้ยังมีมุมต่างๆ ที่ทำให้เราต้องแปลกใจว่า อย่างนี้ก็มีด้วยหรือ?!?
อย่างเรื่องราวการเฉลิมฉลองของคนวัยหมดประจำเดือน!! อ่านเจอเข้าก็ต้องถามว่า จัดเพื่ออะไรกันหนอ และเมนหมด!! เป็นเรื่องน่ายินดีถึงขั้นต้องฉลองกันเชียวรึ
แม้โดยส่วนตัว สำหรับมนุษย์ป้ารู้สึกยินดีปรีดาเป็นอย่างมาก เมื่อไม่ต้องมาพะวักพะวงกับอาการที่เกิดขึ้นทุกเดือนอีกแล้ว เพราะบอกบ๋ายบายประจำเดือน แต่ก็ไม่ถึงกับต้องป่าวประกาศบอกใครๆ หรือชักชวนเพื่อนๆ มาฉลองอิสรภาพจากวันมามากนะ
แต่ฝรั่งมังค่า ที่ยอมรับกระบวนการดูแลสุขภาพจิตว่าเป็นเรื่องปกติที่ไม่ควรจะต้องฝืน หรืออายใครนั้น เขามีมุมมองที่บอกว่า ผู้หญิงที่หมดเมน อารมณ์และความรู้สึกจะแปรปรวนตามระดับฮอร์โมนของร่างกาย ฉะนั้น การรวมตัวกันของเพื่อนๆ ในวันเมนหมดจะเป็นการสนับสนุนให้กำลังใจ อีกทั้งแลกเปลี่ยนประสบการณ์ ข้อมูลในการรับมือกับสภาพร่างกายที่เปลี่ยนแปลงหลังเมนหมด ทั้งในชีวิตที่ทำงานและที่บ้าน ด้วยบางคนเมื่อเมนหมดอาจจะรู้สึกหดหู่ เป็นกังวล ไปจนถึงซึมเศร้า
ในกรณีเหล่านี้ การได้ยินเกี่ยวกับอาการของผู้อื่นอาจเป็นประโยชน์ เพื่อที่คุณจะได้ทราบว่าอาการของคุณเป็นตรงกันหรือไม่ คุณอาจพูดถึงผลิตภัณฑ์ที่พวกเขาใช้เพื่อบรรเทาปัญหา เช่น อาการร้อนวูบวาบ หรือแม้แต่ให้ทุกคนติดอาวุธทางปัญญา
เป็นแนวคิดที่น่าสนใจ แต่ก็ให้สงสัยว่า สังคมแบบไทยจะเห็นด้วยหรือเห็นต่าง เพราะโดยธรรมชาติของผู้หญิงเอเชียแล้ว มักจะกระมิดกระเมี้ยน หรือไม่ก็เขินอายเห็นเป็นเรื่องไม่เหมาะสม ที่จะมานั่งจับกลุ่มคุยกันในปัญหาส่วนตั๊วส่วนตัวแบบนี้..จริงไหม!! ดังนั้นเราก็รู้ไว้ใช่ว่า ในเรื่องปาร์ตี้คนหมดเมนแล้วกันนะคะ.
'ป้าเอง'
ข่าวที่เกี่ยวข้อง
ปักตะไคร้..ไล่ฝน
เป็นประเด็นทอล์ก ออฟ เดอะ ทาวน์ ..แชร์และโพสต์สนั่นกันเลยทีเดียว กับเพจของกรุงเทพมหานคร ที่ประกาศรับสมัคร "คนปักตะไคร้" อันเนื่องมาจากระยะนี้ฝนตกแทบทุกวัน และเป็นวงกว้าง ไม่เหลือรอดสักพื้นที่เดียว
ดูซีรีส์..ไม่ทำลายสุขภาพ
ติดงอมติดแงมกันเลยทีเดียว หากใครหลวมตัวเข้าไปดูบรรดาซีรีส์จากแดนกิมจิ หรือไม่ก็แดนมังกร บ้างบางคราวก็แวะไปแดนปลาดิบ เพราะอาตี๋อาหมวย โอปป้า ออนนี่ อาจุมม่า โอก้าซังทั้งหลาย มีเรื่องให้น่าติดตามลุ้นกันได้อย่างออกรสชาติ สนุกสนานอย่างต่อเนื่อง
เชียร์ให้สุดใจไปถึง..ชุดนักกีฬา
เห็นข่าววิพากษ์วิจารณ์กันอย่างมากมายว่าด้วยชุดยูนิฟอร์มของนักกีฬาไทยที่จะไปร่วมแข่งขันโอลิมปิกที่กรุงปารีส โดยยึดเอาชุดของประเทศมองโกเลียเป็นตัวเปรียบเทียบ ก็ให้รู้สึกเห็นใจดีไซเนอร์ไทยที่พยายามทำงานออกมาตอบโจทย์ เพื่อการใช้งานของนักกีฬาบ้านเรา
กีฬากับวัยเกษียณ
เทศกาลฟุตบอลยูโรปิดฉากไปเรียบร้อยกับความสมหวัง ความเสียใจ ปะปนกันไป สำหรับคนเชียร์บอล และอีกอย่างที่ลืมไม่ได้คือ ความสะบักสะบอมของร่างกายสังขาร เพราะการดูกีฬาตอนเขาเตะกันสดๆ นั้น อารมณ์ความรู้สึกย่อมแตกต่างจากการไปนั่งดูคลิปย้อนหลังอยู่แล้ว
ประตูน้ำ..ไม่เหลือรอยอดีต
ห่างเหินจากย่านธุรกิจที่เรียกว่า "ประตูน้ำ" เกือบ 1 ทศวรรษ เมื่อวันก่อนกลับไปอีกที เพราะมีภารกิจความจำเป็นที่ต้องไปแวะเวียน ฉะนั้น เมื่อมีโอกาสไปเยือนถิ่นเก่าแต่ดั้งเดิม ก็ต้องตามหา "ของอร่อย" ที่ขึ้นชื่อแถวนั้นสักหน่อย
สังคมอุดมด้วยมิจฯ
ขยันจริงขยันจัง ถ้าให้คะแนนได้ก็คงให้คะแนนเต็ม100 ไม่มีหัก!! ไปเลยสำหรับบรรดา "มิจฉาชีพ" แก๊งคอลเซ็นเตอร์ทั้งหลาย