![คอลัมนิสต์ คันปากอยากเล่าcontent](https://storage-wp.thaipost.net/2021/10/คอลัมนิสต์-คันปากอยากเล่าcontent-.jpg)
"สั่งงานวันนี้ เสร็จเมื่อวาน" ถือเป็นวลีเด็ดและต่อมากลายไวรัล ที่โลกออนไลน์กำลังกล่าวถึง หลัง "มท.หนู" อนุทิน ชาญวีรกูล รองนายกรัฐมนตรี และ รัฐมนตรีว่าการกระทรวงมหาดไทย (มท.1) ตอบคำถามสื่อมวลชนเกี่ยวกับวิธีการทำงานของตัวเองระหว่างเข้ากระทรวงมหาดไทยครั้งแรกเมื่อวันที่ 7 ก.ย. หลังได้รับโปรดเกล้าฯดำรงตำแหน่งรัฐมนตรี
โดยมีธงใหญ่การทำงานคือ "ทันโลก ทันสมัย และทันท่วงที"
"ผมเป็นคนทำงานวันนี้ สั่งงานวันนี้ ต้องเสร็จเมื่อวาน เพราะงั้นก็ขอให้ทุกคนได้มีความมั่นใจ"
วลีดังกล่าวนี้ สะท้อนมาจากตัวตนของเขา ที่เปรียบเปรยกันว่า "ใจเย็นเป็นไฟ" ดูเหมือนจะใจเย็น แต่เวลาติดตามงานใจจะร้อนเหมือนดังไฟที่ร้อนแรง
ไม่เพียงแค่ติดตามงานเท่านั้น ภารกิจต่างๆที่มอบหมายไปแล้ว จะต้องเสร็จโดยเร็ว หรือ เสร็จก่อนกำหนดที่จะเอยปากทวงถามด้วยซ้ำ หรือหากเจออุปสรรคก็ต้องไปหาวิธีแก้ไขให้สำเร็จ และ ที่สำคัญต้องพร้อมทำงานตลอดเวลา 7 วัน 24 ชั่วโมง
ผู้ที่เคยผ่านงานมากับ "อนุทิน"จะ เข้าใจวลีคำพูดนี้ดี และเมื่อฝ่ายปฏิบัติเล็งเห็นปัญหา หรือ อ่านสถานการณ์ข้างหน้าอะไรจะเกิดขึ้นแล้ว ก็จะรีบไปแก้ไขสถานการณ์ทันที โดยไม่ต้องรอให้ถาม หรือรอสั่งการแต่อย่างใด หรือ เรียกได้ว่า "เห็นหน้าก็รู้ใจ"ทันที ไม่ต้องรอให้พูดเยอะเจ็บคอ
ขณะที่ "ปลัดเก่ง" หรือ นายสุทธิพงษ์ จุลเจริญ ปลัดกระทรวงมหาดไทยตีความวลีดังกล่าวของมท.1 ให้ผู้ว่าราชการจังหวัดทั่วประเทศได้ฟัง เมื่อปลายสัปดาห์ที่ผ่านมา โดยถือเป็นเครื่องเตือนใจว่า “ต้องทำงานเชิงรุกด้วยความรวดเร็ว"
" คนมหาดไทย ยุคใหม่นี้ ต้องเร่งรัด ติดตามการขับเคลื่อนงาน เพื่อให้มั่นใจว่าทุกภาคส่วนได้ช่วยกันทำหน้าที่ในการบำบัดทุกข์ บำรุงสุขแบบบูรณาการอย่างยั่งยืน และพวกเราในฐานะข้าราชการประจำ จะต้องมุ่งมั่นทุ่มเททำงานแบบรองเท้าสึกก่อนกางเกงขาด มีใจ มี Passion ในการทำงานโดยไม่ยึดถือเรื่องเวลา และอุปสรรคเป็นข้อจำกัดของการทำงาน "
ใครรู้ใจ และ รู้ทาง "มท.หนู" เช่นนี้ รับรองทำงานร่วมกันได้สบาย (อิอิ)
ช่างสงสัย.
ข่าวที่เกี่ยวข้อง
เร่งตีปี๊บผลงาน
อยู่ในช่วงเร่งตีปี๊บผลงานรัฐบาลแบบด่วนๆ ตามดำริของ นายเศรษฐา ทวีสิน นายกรัฐมนตรี ที่มอบหมายแก่ทีมโฆษกประจำสำนักนายกรัฐมนตรี นำโดย “หมอชัย” ชัย วัชรงค์ โฆษกประจำสำนักนายกฯ
“ชัยชนะ=อดทน”
“เกือบหลับ แต่กลับมาได้ ” มีให้เห็นเสมอ สำหรับ “เสี่ยหนู” อนุทิน ชาญวีรกูล รองนายกฯ รมว.มหาดไทย (มท.1) ในฐานะ หัวหน้าพรรคภูมิใจไทย (ภท.)
ให้ฟัง อ.วิษณุ
ตั้งแต่ได้รับแต่งตั้งเป็นกุนซือของ เสี่ยนิด-เศรษฐา ทวีสิน นายกรัฐมนตรี ในตำแหน่งที่ปรึกษาของนายกรัฐมนตรี เนติบริกร-วิษณุ เครืองาม มาทำงานอย่างเคร่งครัด
ต้อนรับพรรคคอมฯ เวียดนาม
การเมืองกำลังฮึ่มๆ รายวัน ส่วนใหญ่เน้นไปทางความเคลื่อนไหวเกี่ยวกับรัฐบาล พรรคเพื่อไทย พรรคก้าวไกล พรรคภูมิใจไทย ส่วนพรรคอื่นดูเหมือนนานๆ ทีจะเป็นที่กล่าวถึง
“ยิ้มสยบ”
นับว่าเรื่องนี้ยาวติดต่อกันมาหลายวัน สำหรับ “หมอเกศ” พญ.เกศกมล เปลี่ยนสมัย สว. ได้คะแนนสูงสุดในการเลือกสว.ระดับประเทศในลำดับที่ 1 แต่สังคมไทยก็ยังมีเรื่องแคลนใจจนถึงปัจจุบันไม่ว่าจะเป็นเรื่องมหาวิทยาลัยที่เรียน หรือวุฒิการศึกษา ล่าสุดมีคนในโซเชียลได้ออกมาพูดถึงเรื่องนี้ในหลายทาง
คุณพ่อลูกสอง
ยังทำงานแข็งขันดรีมทีมกันต่อ สำหรับทีมโฆษกพรรครวมไทยสร้างชาติ (รทสช.) ที่นำโดย “สส.มุ่ง” อัครเดช วงษ์พิทักษ์โรจน์ สส.ราชบุรี และโฆษกพรรค พร้อมด้วยรองโฆษก “เนน่” รัดเกล้า สุวรรณคีรี , “เบียร์” ร.ต.อ.หญิง อัยรดา บำรุงรักษ์ และ “ลอรี่” พงศ์พล ยอดเมืองเจริญ