หมู่นี้..กลับมาอีกแล้วค่ะ กับข้อความที่บรรดามนุษย์ตัวพ่อตัวแม่ ออกมาระบายความรู้สึกที่มีต่อมนุษย์เด็กมนุษย์ลูกที่มีทัศนคติและความคิดต่างๆ..เปลี่ยนแปลงไปจากยุคสมัยของตัวเอง
สรุปว่า ไม่ได้ดั่งใจในเรื่องการเมือง เลยพาลพาโลไม่พอใจกับ "ประชาธิปไตย" ในรูปแบบของลูกๆ หลานๆ
ถึงขั้นบางแพลตฟอร์มในโลกโซเชียล มีการเผยแพร่คลิปวิดีโอเปรียบเทียบวิธีคิดและวิธีทำที่แตกต่างของ Gen x y z กับพ่อแม่ยุคเบบี้บูม
มนุษย์ป้าอยากจะถามว่า ทำไปเพื่ออะไร?!? ทำไปทำไม?!? หากทำแล้วไม่ได้ช่วยรังสรรค์ให้สังคมครอบครัวดีขึ้น แต่กลับตอกย้ำสร้างความปริร้าว แตกแยก
ตรรกะ..ป่วย กลายเป็นวลีที่มนุษย์พ่อแม่และมนุษย์ลุงและมนุษย์ป้าใช้อธิบายเด็กๆ ในวันนี้แบบเหมารวมกันไปหมด ทั้งๆ ที่จริงแล้ว เราควรจะแยกแยะกันว่า แต่ละบ้านแต่ละครอบครัวนั้นเขาย่อมมีวัฒนธรรมในการปกครองดูแล อบรมสั่งสอนที่แตกต่างกันไป และแต่ละคนก็มีปัจจัย ตัวแปรในการดำรงชีวิตที่ไม่เหมือนกัน
ฉะนั้น เราจะหวังว่าทุกคนจะต้องคิดและปฏิบัติเหมือนครอบครัวของเรานั้น ..Impossible ค่ะ
เมื่อมีพื้นฐานครอบครัว และอยู่ในสภาพแวดล้อมที่แตกต่าง วิธีคิดและวิธีทำก็ย่อมจะไม่เหมือนกัน ดังนั้นวิธีคิดที่เรารู้สึกว่า "วิบัติ" เช่น การบอกว่า เขาเกิดจากความใคร่ของพ่อแม่ เขาไม่ได้เลือกที่จะเกิดกับพ่อแม่ เขาไม่จำเป็นต้องตอบแทนพ่อแม่ และ ฯลฯ อื่นๆ อีกมากมาย หากเรามองอย่างมีสติ ไม่เอาปัญหาความคิดต่างเกี่ยวกับการบ้านการเมืองมาอธิบายแล้ว คนมีตรรกะแบบที่ผู้ใหญ่อย่างเราเห็นว่าผิดเพี้ยนนั้น เขาอาจจะมีปูม ปม ในชีวิตที่ยากไร้ ลำบาก ปราศจากความสุขในชีวิตครอบครัวก็เป็นได้ไหม?!?
หากเราคิดว่าตรรกะป่วยๆ เกิดจากคนป่วยๆ คิด เราก็จะรู้สึกให้อภัย และแสดงความเมตตาแทนความโกรธ ไม่พึงพอใจ แล้วตอบโต้กลับแบบสะใจกันไปมาอย่างที่เห็นในโลกโซเชียลวันนี้ ..นะคะ เพราะเท่ากับว่า เรากำลังจะใช้ตรรกะที่เราคิดว่ามันป่วยนั้น มาเป็นบรรทัดฐานในการดำรงชีวิตเช่นเดียวกัน
อยากจะบอกว่า เรารู้ว่าขี้มันเหม็น เราก็ไม่ควรเอามือไปจิ้มขี้ แต่เราควรจะเดินหนี หรือไม่ก็ใช้ความเมตตาในการชำระล้างขี้ให้หมดไป ด้วยการคิดดี ปฏิบัติดีอย่างที่เราเคยเป็น เพราะพ่อแม่นั้นไม่มีคำว่าหมดอายุ..ไม่ว่าลูกจะเปลี่ยนไป โลกจะหมุนไปทางไหนก็ตามนั่นเอง.
'ป้าเอง'
ข่าวที่เกี่ยวข้อง
ปักตะไคร้..ไล่ฝน
เป็นประเด็นทอล์ก ออฟ เดอะ ทาวน์ ..แชร์และโพสต์สนั่นกันเลยทีเดียว กับเพจของกรุงเทพมหานคร ที่ประกาศรับสมัคร "คนปักตะไคร้" อันเนื่องมาจากระยะนี้ฝนตกแทบทุกวัน และเป็นวงกว้าง ไม่เหลือรอดสักพื้นที่เดียว
ดูซีรีส์..ไม่ทำลายสุขภาพ
ติดงอมติดแงมกันเลยทีเดียว หากใครหลวมตัวเข้าไปดูบรรดาซีรีส์จากแดนกิมจิ หรือไม่ก็แดนมังกร บ้างบางคราวก็แวะไปแดนปลาดิบ เพราะอาตี๋อาหมวย โอปป้า ออนนี่ อาจุมม่า โอก้าซังทั้งหลาย มีเรื่องให้น่าติดตามลุ้นกันได้อย่างออกรสชาติ สนุกสนานอย่างต่อเนื่อง
เชียร์ให้สุดใจไปถึง..ชุดนักกีฬา
เห็นข่าววิพากษ์วิจารณ์กันอย่างมากมายว่าด้วยชุดยูนิฟอร์มของนักกีฬาไทยที่จะไปร่วมแข่งขันโอลิมปิกที่กรุงปารีส โดยยึดเอาชุดของประเทศมองโกเลียเป็นตัวเปรียบเทียบ ก็ให้รู้สึกเห็นใจดีไซเนอร์ไทยที่พยายามทำงานออกมาตอบโจทย์ เพื่อการใช้งานของนักกีฬาบ้านเรา
กีฬากับวัยเกษียณ
เทศกาลฟุตบอลยูโรปิดฉากไปเรียบร้อยกับความสมหวัง ความเสียใจ ปะปนกันไป สำหรับคนเชียร์บอล และอีกอย่างที่ลืมไม่ได้คือ ความสะบักสะบอมของร่างกายสังขาร เพราะการดูกีฬาตอนเขาเตะกันสดๆ นั้น อารมณ์ความรู้สึกย่อมแตกต่างจากการไปนั่งดูคลิปย้อนหลังอยู่แล้ว
ประตูน้ำ..ไม่เหลือรอยอดีต
ห่างเหินจากย่านธุรกิจที่เรียกว่า "ประตูน้ำ" เกือบ 1 ทศวรรษ เมื่อวันก่อนกลับไปอีกที เพราะมีภารกิจความจำเป็นที่ต้องไปแวะเวียน ฉะนั้น เมื่อมีโอกาสไปเยือนถิ่นเก่าแต่ดั้งเดิม ก็ต้องตามหา "ของอร่อย" ที่ขึ้นชื่อแถวนั้นสักหน่อย
สังคมอุดมด้วยมิจฯ
ขยันจริงขยันจัง ถ้าให้คะแนนได้ก็คงให้คะแนนเต็ม100 ไม่มีหัก!! ไปเลยสำหรับบรรดา "มิจฉาชีพ" แก๊งคอลเซ็นเตอร์ทั้งหลาย