![คอลัมนิสต์ คันปากอยากเล่าcontent](https://storage-wp.thaipost.net/2021/10/คอลัมนิสต์-คันปากอยากเล่าcontent-.jpg)
เลือกตั้งเที่ยวนี้ต้องยอมรับว่ากระแส มีผลอย่างมากที่ทำให้ผู้สมัครและพรรคได้รับชนะ ไม่เว้นแต่พื้นที่ ส.ส.เดิมหรือ ส.ส.บ้านใหญ่หลายจังหวัดต้องสอบตก เสาไฟฟ้าล้มเป็นครั้งแรก ท่ามกลางการยอมรับภูมิทัศน์การเมืองต้องเปลี่ยนไป
พรรคก้าวไกล ประสบความสำเร็จ ด้วยการผุดวาทกรรม "มีลุงไม่มีเรา " หรือบางพื้นที่อาจเล่นประเด็นความขัดแย้ง สร้างความเกลียดชัง ด้วยวากรรม งูเห่า เพื่อให้ตัวเองได้รับชัยชนะ
อย่างเช่นจังหวัดศรีสะเกษ ที่พรรคใช้ประเด็นโจมตีเรื่องงูเห่า กระทั้งคว้าชัยไปได้ 7 ที่นั่งจาก 9 ที่นั่ง ขณะที่2 ที่นั่งเป็นของพรรคภูมิใจไทย
โดย1 ใน 2 คนของพรรคสีน้ำเงินที่หนังเหนียว ฝ่ากระแสต่างๆ และเข้าสภาฯรอบ 2 ได้ คือ"ส.ส. แนน" นายอาสพลธ์ สรรณ์ไตรภพ ว่าที่ ส.ส.เขต 8 จังหวัดศรีสะเกษ พรรคภูมิใจไทย ด้วยคะแนน 42,882 คะแนน เหนืออันดับ 2 นายประวิทย์ จารุรัชกุล จากพรรคเพื่อไทยที่ได้ 34 ,811 คะแนน และ อับดับ 3 นายเฉลิมชัย ทัพพเสรษฐโชติ จากพรรคก้าวไกล ได้ 8,158 คะแนน
"ส.ส.แนน" ยอมรับว่า สาเหตุที่กลับมาได้เพราะการทำเททำงานหนัก 7 วันตลอด 24 ชั่ว โมง และมีโอกาสลงพื้นที่พบพี่น้องประชาชนในหมู่บ้านต่างๆ 300 กว่าหมู่บ้าน มีโอกาสนำเสนอนโยบายพรรคภูมิใจไทย "พูดแล้วทำ" อาทิ นโยบายพักหนี้3ปีหยุดต้น ปลอดดอกเบี้ย, ค่าตอบแทน อสม. เดือนละ 2000 บาท , ลดรายจ่ายเพิ่มรายได้ เช่นฟรีหลังคาโซล่าเซลล์ , มิเตอร์ไซค์ไฟฟ้า ฯลฯ
พร้อมมีโอกาสพูดถึงผลงานที่ผ่านมาในช่วงที่ดำรงตำแหน่ง ส.ส. ว่าทำอะไรบ้าง มีผลงานอะไรบ้าง และได้มีโอกาสรับฟังปัญหา แลกเปลี่ยนความคิดเห็น กับพี่น้องประชาชน
นอกจากนี้ในช่วงหาเสียง ยังยึดหลักการ ประการแรก จะไม่ปราศรัยโจมตี กล่าวให้ร้ายใคร เพราะไม่ต้องการให้เกิดความขัดแย้ง
ประการที่สอง คือ ต้องการแก้ไขปัญหาให้พี่น้องประชาชน และต้องการพัฒนาบ้านเรา ให้เติบโตเหมือนอย่างที่เมืองใหญ่ๆเขามี
" ขอขอบคุณพี่น้องประชาชนทั้งที่เลือกและไม่ได้เลือกผม และหลังจากได้รับโอกาสเข้าไปทำหน้าที่ในสภาฯสมัยที่ 2 จะ มุ่งมั่น และตั้งใจทำงานตามที่เคยรับปากเอาไว้เพื่อให้ชาวศรีสะเกษทุกคนมีความเจริญก้าวหน้ายิ่งๆขึ้นไป" "ส.ส.แนน" รับประกัน
นี่คือ “คนเหนือกระแส” ชนะเลือกตั้งได้ด้วยแนวทาง “คนรุ่นใหม่ พูดแล้วทำ อยู่กับพี่น้อง มีผลงาน”
ช่างสงสัย
ข่าวที่เกี่ยวข้อง
“ไม่ค้านสายตา”
จบไปแล้วเป็นที่เรียบร้อย สำหรับการเลือกตำแหน่งประธานวุฒิสภาและรองประธานทั้งสอง ที่ผลออกมาตามคาดในใจใครหลายๆ คน ซึ่งวันที่เลือกตรงกับวันที่ 23 ก.ค.ที่ผ่านมา เกิดเหตุการณ์มากมายแต่สถานการณ์ต่างๆ ก็ผ่านไปได้ด้วยดี เพราะมีผู้ควบคุมการประชุมที่ดีนั่นเอง
เร่งตีปี๊บผลงาน
อยู่ในช่วงเร่งตีปี๊บผลงานรัฐบาลแบบด่วนๆ ตามดำริของ นายเศรษฐา ทวีสิน นายกรัฐมนตรี ที่มอบหมายแก่ทีมโฆษกประจำสำนักนายกรัฐมนตรี นำโดย “หมอชัย” ชัย วัชรงค์ โฆษกประจำสำนักนายกฯ
“ชัยชนะ=อดทน”
“เกือบหลับ แต่กลับมาได้ ” มีให้เห็นเสมอ สำหรับ “เสี่ยหนู” อนุทิน ชาญวีรกูล รองนายกฯ รมว.มหาดไทย (มท.1) ในฐานะ หัวหน้าพรรคภูมิใจไทย (ภท.)
ให้ฟัง อ.วิษณุ
ตั้งแต่ได้รับแต่งตั้งเป็นกุนซือของ เสี่ยนิด-เศรษฐา ทวีสิน นายกรัฐมนตรี ในตำแหน่งที่ปรึกษาของนายกรัฐมนตรี เนติบริกร-วิษณุ เครืองาม มาทำงานอย่างเคร่งครัด
ต้อนรับพรรคคอมฯ เวียดนาม
การเมืองกำลังฮึ่มๆ รายวัน ส่วนใหญ่เน้นไปทางความเคลื่อนไหวเกี่ยวกับรัฐบาล พรรคเพื่อไทย พรรคก้าวไกล พรรคภูมิใจไทย ส่วนพรรคอื่นดูเหมือนนานๆ ทีจะเป็นที่กล่าวถึง
“ยิ้มสยบ”
นับว่าเรื่องนี้ยาวติดต่อกันมาหลายวัน สำหรับ “หมอเกศ” พญ.เกศกมล เปลี่ยนสมัย สว. ได้คะแนนสูงสุดในการเลือกสว.ระดับประเทศในลำดับที่ 1 แต่สังคมไทยก็ยังมีเรื่องแคลนใจจนถึงปัจจุบันไม่ว่าจะเป็นเรื่องมหาวิทยาลัยที่เรียน หรือวุฒิการศึกษา ล่าสุดมีคนในโซเชียลได้ออกมาพูดถึงเรื่องนี้ในหลายทาง