ช่วงสัปดาห์นี้ แชร์กันคึกคักอย่างมากกับ "คลิปควันหลง" เทศกาลตรุษจีน @หาดใหญ่ จ.สงขลา เพราะเป็นการแสดงคอนเสิร์ตจากศิลปินคนดังระดับเอเชียที่ชื่อ “ฟรานซิส ยิป”
ไม่ต้องพูดถึงว่ายิ่งใหญ่สมกับแนวคิดของผู้จัดงานอันได้แก่ สมาคมไทย-จีนจังหวัดสงขลา การท่องเที่ยวแห่งประเทศไทย และเทศบาลนครหาดใหญ่ ในชื่องาน “ตรุษจีนหาดใหญ่ ต้องยิ่งใหญ่ และสร้างความประทับใจแบบไม่รู้ลืมให้นักท่องเที่ยวทุกคน” เพราะ “Amazing Frances Yip Live in Hatyai” สร้างความประทับใจแก่แฟนเพลงของเธอแบบสุดๆ
แต่ที่ต้องมาขยายต่อยอดนั้น คือ อายุอานามของนาง 75 ปีในวันนี้ ต้องเรียกว่า อเมซิ่งยิ่งนัก
เพราะการยืนแสดงคอนเสิร์ต 2 ชั่วโมงเต็มๆ แบบเสียงดีไม่มีตกจนถึงเพลง "เจ้าพ่อเซี่ยงไฮ้" นั้น ต้องยกนิ้วให้กับเจ้าแม่ฮ่องกงคนนี้
ยิ่งอ่านประวัติของเธอที่เคยต้องเผชิญกับโรคร้ายอย่างมะเร็งเต้านมระยะแรก จนถึงการต้องพบกับข่าวร้ายเมื่อ "จอร์จ" หลานชายของเธอได้รับการวินิจฉัยว่าเป็นเนื้องอกในสมองเมื่อแรกเกิดแล้ว ก็ยิ่งต้องชื่นชมในจิตวิญญาณ "นักสู้ชีวิต" ผู้ยิ่งใหญ่
ดูเหมือนว่า อายุที่เพิ่มขึ้น ไม่ได้ทำร้ายทำลายความรู้สึกมั่นใจในการใช้ชีวิตให้เป็นปกติสุขของฟรานซิส ยิป เลย ในทางตรงกันข้าม กลับเป็นแบบอย่างที่ดีว่า คนเราไม่แก่เกินไปที่จะทำในสิ่งที่ตัวเองรัก และไม่มีคำว่าสายเกินไปที่จะหาพื้นที่ความสุขให้กับตัวเอง
จริงไหมจ๊ะ.
"ป้าเอง"
ข่าวที่เกี่ยวข้อง
ปักตะไคร้..ไล่ฝน
เป็นประเด็นทอล์ก ออฟ เดอะ ทาวน์ ..แชร์และโพสต์สนั่นกันเลยทีเดียว กับเพจของกรุงเทพมหานคร ที่ประกาศรับสมัคร "คนปักตะไคร้" อันเนื่องมาจากระยะนี้ฝนตกแทบทุกวัน และเป็นวงกว้าง ไม่เหลือรอดสักพื้นที่เดียว
ดูซีรีส์..ไม่ทำลายสุขภาพ
ติดงอมติดแงมกันเลยทีเดียว หากใครหลวมตัวเข้าไปดูบรรดาซีรีส์จากแดนกิมจิ หรือไม่ก็แดนมังกร บ้างบางคราวก็แวะไปแดนปลาดิบ เพราะอาตี๋อาหมวย โอปป้า ออนนี่ อาจุมม่า โอก้าซังทั้งหลาย มีเรื่องให้น่าติดตามลุ้นกันได้อย่างออกรสชาติ สนุกสนานอย่างต่อเนื่อง
เชียร์ให้สุดใจไปถึง..ชุดนักกีฬา
เห็นข่าววิพากษ์วิจารณ์กันอย่างมากมายว่าด้วยชุดยูนิฟอร์มของนักกีฬาไทยที่จะไปร่วมแข่งขันโอลิมปิกที่กรุงปารีส โดยยึดเอาชุดของประเทศมองโกเลียเป็นตัวเปรียบเทียบ ก็ให้รู้สึกเห็นใจดีไซเนอร์ไทยที่พยายามทำงานออกมาตอบโจทย์ เพื่อการใช้งานของนักกีฬาบ้านเรา
กีฬากับวัยเกษียณ
เทศกาลฟุตบอลยูโรปิดฉากไปเรียบร้อยกับความสมหวัง ความเสียใจ ปะปนกันไป สำหรับคนเชียร์บอล และอีกอย่างที่ลืมไม่ได้คือ ความสะบักสะบอมของร่างกายสังขาร เพราะการดูกีฬาตอนเขาเตะกันสดๆ นั้น อารมณ์ความรู้สึกย่อมแตกต่างจากการไปนั่งดูคลิปย้อนหลังอยู่แล้ว
ประตูน้ำ..ไม่เหลือรอยอดีต
ห่างเหินจากย่านธุรกิจที่เรียกว่า "ประตูน้ำ" เกือบ 1 ทศวรรษ เมื่อวันก่อนกลับไปอีกที เพราะมีภารกิจความจำเป็นที่ต้องไปแวะเวียน ฉะนั้น เมื่อมีโอกาสไปเยือนถิ่นเก่าแต่ดั้งเดิม ก็ต้องตามหา "ของอร่อย" ที่ขึ้นชื่อแถวนั้นสักหน่อย
สังคมอุดมด้วยมิจฯ
ขยันจริงขยันจัง ถ้าให้คะแนนได้ก็คงให้คะแนนเต็ม100 ไม่มีหัก!! ไปเลยสำหรับบรรดา "มิจฉาชีพ" แก๊งคอลเซ็นเตอร์ทั้งหลาย