ได้ยินข่าวปั๊มน้ำมัน ปตท. ที่ อ.ธารโต จ.ยะลา ถูกระเบิด สร้างความเสียหายอย่างมากมาย โชคดีที่ไม่มีผู้บาดเจ็บและเสียชีวิต มนุษย์ป้านี่..ใจหายวาบเลยทีเดียว เพราะเพิ่งเคยมีโอกาสไปใช้บริการ ณ สถานที่แห่งนี้เมื่อปลายเดือนพฤศจิกายนที่ผ่านมานี้เอง และใคร?!? ก็ตามที่เคยแวะเวียนไปท่องเที่ยวยังเบตงด้วยทางรถยนต์ละก็ เชื่อว่าร้อยทั้งร้อย ต้องเคยรู้สึกมีความสุขกับปั๊มน้ำมันแห่งนี้
ทำไม? เหตุใด? ..ปั๊ม ปตท.@ธารโต จึงประทับในความคิดคำนึงของทุกคนไม่รู้ลืม
ไม่เคยแวะไป..ก็จะเล่าจะบอกด้วยความรู้สึกเสียใจแทนชาวบ้านในชายแดนภาคใต้ โดยเฉพาะชาวไทยไม่เลือกวัฒนธรรม ศาสนา ที่ประกอบธุรกิจบริการ ทำมาค้าขายมีรายได้จากการท่องเที่ยว เพราะปั๊มน้ำมันแห่งนี้จะเป็น "จุดเช็กอิน" ที่เรียกว่า A must สำหรับนักท่องเที่ยวทุกชนชาติ ด้วยจากจุดนี้ก็จะไม่มีปั๊มน้ำมันให้บริการอีกแล้ว หากจะเดินทางเข้าไปยังเบตง ถ้าไม่จัดการธุระปะปังถ่ายทุกข์ ณ จุดนี้ละก็ กระเพาะปัสสาวะมีหวังอักเสบต้องไปเข้าโรงหมอแน่
ถึงแม้จะมีเสียงบ่นกระปอดกระแปดจากนักท่องเที่ยว ตลอดจนเสียงวิพากษ์วิจารณ์ของชาวเบตงเอง ว่าทำไมปั๊มแห่งนี้ถึงได้มีห้องสุขาให้เข้าแค่ 4 ห้อง แบ่งเป็นชาย 2 และหญิง 2 เท่านั้น นับว่าแปลกแตกต่างจากปั๊ม ปตท.ดาษดื่นทั่วไทย แต่กลายเป็นวัฒนธรรมของคนไปใช้บริการปั๊มที่ธารโต ที่ฝ่ายชายจะรู้ว่าต้องสละห้องน้ำชายให้กับสตรีทุกผู้ทุกนาม ส่วนพวกเขาก็ไปใช้โถฉี่ด้านหลังของห้องน้ำแทน โดยไม่จำเป็นต้องใช้ห้องน้ำที่มิดชิดแบบผู้หญิง
มนุษย์ป้าก็รู้สึกหงุดหงิดมาแล้ว และตั้งคำถามว่า ทำไมจุดสำคัญแบบนี้ จึงมีห้องน้ำน้อยนัก แต่เมื่อพบวัฒนธรรมเอื้ออาทรข้ามเพศแบบนี้ ดูเหมือนรู้สึกสุขีกับสุขาคุณผู้ชายได้หมดจด
อุเหม่..แล้วนี่มีมือดีใจร้าย มาระเบิดปั๊มน้ำมันแห่งนี้ มันน่า..นัก!! หากจับได้ละก็ ขอเสนอให้ลงโทษหนักๆ เพิ่มกระทงทำลายความสุขในจุดสุดท้ายของนักท่องเที่ยวที่จะเข้าเบตงด้วยนะ ..พับเผื่อย!!.
'ป้าเอง'
ข่าวที่เกี่ยวข้อง
ปักตะไคร้..ไล่ฝน
เป็นประเด็นทอล์ก ออฟ เดอะ ทาวน์ ..แชร์และโพสต์สนั่นกันเลยทีเดียว กับเพจของกรุงเทพมหานคร ที่ประกาศรับสมัคร "คนปักตะไคร้" อันเนื่องมาจากระยะนี้ฝนตกแทบทุกวัน และเป็นวงกว้าง ไม่เหลือรอดสักพื้นที่เดียว
ดูซีรีส์..ไม่ทำลายสุขภาพ
ติดงอมติดแงมกันเลยทีเดียว หากใครหลวมตัวเข้าไปดูบรรดาซีรีส์จากแดนกิมจิ หรือไม่ก็แดนมังกร บ้างบางคราวก็แวะไปแดนปลาดิบ เพราะอาตี๋อาหมวย โอปป้า ออนนี่ อาจุมม่า โอก้าซังทั้งหลาย มีเรื่องให้น่าติดตามลุ้นกันได้อย่างออกรสชาติ สนุกสนานอย่างต่อเนื่อง
เชียร์ให้สุดใจไปถึง..ชุดนักกีฬา
เห็นข่าววิพากษ์วิจารณ์กันอย่างมากมายว่าด้วยชุดยูนิฟอร์มของนักกีฬาไทยที่จะไปร่วมแข่งขันโอลิมปิกที่กรุงปารีส โดยยึดเอาชุดของประเทศมองโกเลียเป็นตัวเปรียบเทียบ ก็ให้รู้สึกเห็นใจดีไซเนอร์ไทยที่พยายามทำงานออกมาตอบโจทย์ เพื่อการใช้งานของนักกีฬาบ้านเรา
กีฬากับวัยเกษียณ
เทศกาลฟุตบอลยูโรปิดฉากไปเรียบร้อยกับความสมหวัง ความเสียใจ ปะปนกันไป สำหรับคนเชียร์บอล และอีกอย่างที่ลืมไม่ได้คือ ความสะบักสะบอมของร่างกายสังขาร เพราะการดูกีฬาตอนเขาเตะกันสดๆ นั้น อารมณ์ความรู้สึกย่อมแตกต่างจากการไปนั่งดูคลิปย้อนหลังอยู่แล้ว
ประตูน้ำ..ไม่เหลือรอยอดีต
ห่างเหินจากย่านธุรกิจที่เรียกว่า "ประตูน้ำ" เกือบ 1 ทศวรรษ เมื่อวันก่อนกลับไปอีกที เพราะมีภารกิจความจำเป็นที่ต้องไปแวะเวียน ฉะนั้น เมื่อมีโอกาสไปเยือนถิ่นเก่าแต่ดั้งเดิม ก็ต้องตามหา "ของอร่อย" ที่ขึ้นชื่อแถวนั้นสักหน่อย
สังคมอุดมด้วยมิจฯ
ขยันจริงขยันจัง ถ้าให้คะแนนได้ก็คงให้คะแนนเต็ม100 ไม่มีหัก!! ไปเลยสำหรับบรรดา "มิจฉาชีพ" แก๊งคอลเซ็นเตอร์ทั้งหลาย