เห็นคลิป TikTok ในวิชาอะไรมิทราบได้?!? แต่เป็นโรงเรียนหญิงชื่้อดังแห่งหนึ่งในกรุงเทพมหานครนี่แหละ นั่งกันในห้องประชุม ไม่ก็คงจะเป็นโรงอาหาร พร้อมกับออกลีลาท่าเต้นสนุกสนาน ครึกครื้นไปกับเสียงเพลงลูกทุ่งดังกระหึ่ม
ถ้าไม่เห็น "คนห่มเหลือง" ทำหน้าที่เสมือนหนึ่งเป็นดีเจ ก็พอจะร่วมอารมณ์ขำขันไปกับการกล้าแสดงออกในรูปแบบต่างๆ ของเด็กเยาวชนยุคนี้ได้
"คุณพระ" ที่ขอเรียกว่าแค่คนห่มเหลือง ..ไม่ทราบว่าเลือกสื่อการสอนแบบนี้ คิดว่าถูกต้องแล้วหรืออย่างไร มันใช่อัตลักษณ์ของพระสงฆ์สาวกขององค์พระสัมมาสัมพุทธเจ้ากระนั้นหรือ
พอจะเข้าใจหรอกนะ ว่าวิชาหน้าที่พลเมือง ศีลธรรม และพุทธศาสนามันน่าเบื่อ ชวนให้หลับ หากสอนกันแบบเรื่อยเปื่อยปกติธรรมดา ทั้งนี้เมื่ออดีตที่ผ่านมาไม่ถึงปีนี่แหละ เราก็ได้เห็นดรามาคนห่มเหลืองที่ดังพลุแตก ซึ่งมีคนติดตามมากมาย ด้วยวิธีการสอนพุทธศาสนาแบบเข้าถึงกลุ่มผู้บริโภค
แต่ความโลดโผนในการนำเสนอ ที่เคยเป็นแบบจำอวดหน้าม่านบ้าง โต้วาที หรืออาศัยวาทศิลป์เรียกแขกนั้น รู้สึกว่า ยังน้อยนิดจิ๊บจ้อย เมื่อเทียบกับคลิปที่เห็นคนห่มเหลืองเปิดเพลงลูกทุ่งแล้วเร้าให้เด็กลุกขึ้นเต้น เท่านั้นยังไม่พอ มีทีมงานห่มเหลืองเหมือนกันเดินถ่ายรูปและถ่ายคลิปอีกต่างหาก
จะอธิบายว่า ต้องการเปลี่ยนอิริยาบถไม่ให้เด็กง่วง หลับสมาธิไปเสียก่อน หรือเป็นการยืดเส้นยืดสายหลังทำสมาธิไปแล้วนั้น ขอบอกว่า วิธีการแบบนี้..ไม่ควรจะเป็นที่ยอมรับได้ทุกประการ โดยเฉพาะอย่างยิ่งกับการไม่สำรวมของคนที่เรียกตัวเองว่า หลวงพี่ หรือพระครูอะไรก็ตามแต่
สำนักพุทธศาสนาฯ กรุณาพิจารณาสื่อการสอนแบบนี้ และช่วยสังเคราะห์ คัดคนเข้า-ออกห่มเหลืองบ้างเถิดจะเกิดผลนะจ๊ะ.
"ป้าเอง"
ข่าวที่เกี่ยวข้อง
ปักตะไคร้..ไล่ฝน
เป็นประเด็นทอล์ก ออฟ เดอะ ทาวน์ ..แชร์และโพสต์สนั่นกันเลยทีเดียว กับเพจของกรุงเทพมหานคร ที่ประกาศรับสมัคร "คนปักตะไคร้" อันเนื่องมาจากระยะนี้ฝนตกแทบทุกวัน และเป็นวงกว้าง ไม่เหลือรอดสักพื้นที่เดียว
ดูซีรีส์..ไม่ทำลายสุขภาพ
ติดงอมติดแงมกันเลยทีเดียว หากใครหลวมตัวเข้าไปดูบรรดาซีรีส์จากแดนกิมจิ หรือไม่ก็แดนมังกร บ้างบางคราวก็แวะไปแดนปลาดิบ เพราะอาตี๋อาหมวย โอปป้า ออนนี่ อาจุมม่า โอก้าซังทั้งหลาย มีเรื่องให้น่าติดตามลุ้นกันได้อย่างออกรสชาติ สนุกสนานอย่างต่อเนื่อง
เชียร์ให้สุดใจไปถึง..ชุดนักกีฬา
เห็นข่าววิพากษ์วิจารณ์กันอย่างมากมายว่าด้วยชุดยูนิฟอร์มของนักกีฬาไทยที่จะไปร่วมแข่งขันโอลิมปิกที่กรุงปารีส โดยยึดเอาชุดของประเทศมองโกเลียเป็นตัวเปรียบเทียบ ก็ให้รู้สึกเห็นใจดีไซเนอร์ไทยที่พยายามทำงานออกมาตอบโจทย์ เพื่อการใช้งานของนักกีฬาบ้านเรา
กีฬากับวัยเกษียณ
เทศกาลฟุตบอลยูโรปิดฉากไปเรียบร้อยกับความสมหวัง ความเสียใจ ปะปนกันไป สำหรับคนเชียร์บอล และอีกอย่างที่ลืมไม่ได้คือ ความสะบักสะบอมของร่างกายสังขาร เพราะการดูกีฬาตอนเขาเตะกันสดๆ นั้น อารมณ์ความรู้สึกย่อมแตกต่างจากการไปนั่งดูคลิปย้อนหลังอยู่แล้ว
ประตูน้ำ..ไม่เหลือรอยอดีต
ห่างเหินจากย่านธุรกิจที่เรียกว่า "ประตูน้ำ" เกือบ 1 ทศวรรษ เมื่อวันก่อนกลับไปอีกที เพราะมีภารกิจความจำเป็นที่ต้องไปแวะเวียน ฉะนั้น เมื่อมีโอกาสไปเยือนถิ่นเก่าแต่ดั้งเดิม ก็ต้องตามหา "ของอร่อย" ที่ขึ้นชื่อแถวนั้นสักหน่อย
สังคมอุดมด้วยมิจฯ
ขยันจริงขยันจัง ถ้าให้คะแนนได้ก็คงให้คะแนนเต็ม100 ไม่มีหัก!! ไปเลยสำหรับบรรดา "มิจฉาชีพ" แก๊งคอลเซ็นเตอร์ทั้งหลาย