ยุค App มือถือ เป็นเรื่องที่ต้องมีไม่มากก็น้อยสัก 3-4 แอป โดยเฉพาะการทำธุรกรรมทางการเงินผ่านออนไลน์ โอนไปโอนมา กลายเป็นเรื่องธรรมดา ดูเหมือนจะมีเรื่องราวให้ได้ยินได้อ่านแทบทุกวัน ถึงสารพัดกลเกมหลอกลวงจากบรรดามิจฉาชีพ
ทั้งคุณได้สิทธิ์กู้เงิน ได้สิทธิ์เงินทุนจากโครงการนั่นนี่ หนักข้อหน่อยคุณได้สิทธิ์เพราะเล่น TikTok ได้โดนใจ โดยไม่สนใจเลยว่าข้อความ "ตกเบ็ด" นั้นส่งถึงคนที่ไม่เคยเล่นติ๊กต๊อกกับใครเขาเลยอย่างมนุษย์ป้าคนนี้
เสียงลือเสียงเล่าอ้างก็ว่ากันไป แต่สิทธิ์ในการดูแลรักษาตัวเองให้รอดจากภัยมิจฉาชีพทางออนไลน์นั้น ต้องบอกว่าสิทธิ์นั้นสงวนไว้อย่างมีประสิทธิภาพหรือไม่นั้น ก็อยู่ที่ความรู้เท่าทันและไม่โลภของตัวคุณเองนั่นแหละ ไม่มีใครตามไปปกป้องคุณได้ตลอด 24 ชั่วโมง ท่ามกลางความเพียรพยายามทุกวิถีทางของบรรดาคอลเซ็นเตอร์หลอกลวงที่พร้อมทะลุทะลวงเข้าไปถึงห้องนอนของคุณได้ตลอดเวลา..จริงไหม
ความเดือดเนื้อร้อนใจ ความอยู่ไม่เป็นสุขทั้งหลาย เมื่อต้องใช้แอปบนมือถือ มองอีกมุมก็ต้องโยนความผิดไปที่ระบบเทคโนโลยีที่แสนทัน สมัยในยุคดิจิตอลนี้นะ เพราะแม้แต่ตำรวจหน่วยป้องกันและปราบปรามอาชญากรรมออนไลน์ยังปวดขมับทุกวัน กับการตามไล่จับคนกลุ่มที่หัวใส เก่งเรื่องการแฮ็กสารพัด
มนุษย์ป้าก็อินเทรนด์กับกระแสแก๊งคอลเซ็นเตอร์อาละวาดรายวันเหมือนกันนะ แต่เพราะความที่ไม่นิยมใช้แอปเกินความจำเป็น ก็ยังสามารถแอบอยู่ในเซฟโซนของโลกออนไลน์ได้ แต่ที่ไม่รอด!! และมีประสบการณ์ทางตรงมาแล้ว ก็เห็นจะเป็นการถูกรูดบัตรเครดิต โดยที่ตัวอยู่เมืองไทย แต่ดันมีรายการใช้จ่ายอยู่สหรัฐอเมริกาและอังกฤษนี่แหละ
สังเกตว่า เมื่อไหร่ที่กลับจากเยี่ยมเยือนต่างประเทศ สัก 2 อาทิตย์หรือ 1 เดือนให้หลัง ก็จะมีใครแอบรูดบัตรเครดิตของมนุษย์ป้า งวดนี้เบิกฤกษ์ต้อนรับเทศกาลผ่อนคลายโควิด-19 ปรากฏว่าโดนแฮ็กไป 2 ใบจาก 2 แบงก์ ต่างสถานที่ ต่างเวลา แต่เหมือนๆ กันตรงที่คนแอบรูดไม่โลภมากค่ะ เลือกรูดแค่หลัก 15 ดอลลาร์ และ 6 ปอนด์ เหมือนกัน นำร่องหยั่งเชิงว่าเจ้าของบัตรจะกระโตกกระตากไหม?!?
เฮ้อ..วันนี้ทำให้มนุษย์ป้ากระเป๋าเบาขึ้นเลยทีเดียว เพราะจำเป็นต้องอายัดบัตรทั้ง 2 ใบไปเรียบร้อย แต่ที่ไม่สบายใจคือ ต่อไปโลกใบนี้การใช้จ่ายจะไม่พึ่งพาเงินสดแล้ว โดยเฉพาะช่วงโควิด หลายแห่งไม่ยอมรับเงินสดๆ แล้วเราจะป้องกันปัญหาที่จะตามหลังมาของการโดนแฮ็กบัตรเครดิตได้อย่างไร?!? ..หัวจาปวดจริงๆ นะ.
'ป้าเอง'
ข่าวที่เกี่ยวข้อง
ปักตะไคร้..ไล่ฝน
เป็นประเด็นทอล์ก ออฟ เดอะ ทาวน์ ..แชร์และโพสต์สนั่นกันเลยทีเดียว กับเพจของกรุงเทพมหานคร ที่ประกาศรับสมัคร "คนปักตะไคร้" อันเนื่องมาจากระยะนี้ฝนตกแทบทุกวัน และเป็นวงกว้าง ไม่เหลือรอดสักพื้นที่เดียว
ดูซีรีส์..ไม่ทำลายสุขภาพ
ติดงอมติดแงมกันเลยทีเดียว หากใครหลวมตัวเข้าไปดูบรรดาซีรีส์จากแดนกิมจิ หรือไม่ก็แดนมังกร บ้างบางคราวก็แวะไปแดนปลาดิบ เพราะอาตี๋อาหมวย โอปป้า ออนนี่ อาจุมม่า โอก้าซังทั้งหลาย มีเรื่องให้น่าติดตามลุ้นกันได้อย่างออกรสชาติ สนุกสนานอย่างต่อเนื่อง
เชียร์ให้สุดใจไปถึง..ชุดนักกีฬา
เห็นข่าววิพากษ์วิจารณ์กันอย่างมากมายว่าด้วยชุดยูนิฟอร์มของนักกีฬาไทยที่จะไปร่วมแข่งขันโอลิมปิกที่กรุงปารีส โดยยึดเอาชุดของประเทศมองโกเลียเป็นตัวเปรียบเทียบ ก็ให้รู้สึกเห็นใจดีไซเนอร์ไทยที่พยายามทำงานออกมาตอบโจทย์ เพื่อการใช้งานของนักกีฬาบ้านเรา
กีฬากับวัยเกษียณ
เทศกาลฟุตบอลยูโรปิดฉากไปเรียบร้อยกับความสมหวัง ความเสียใจ ปะปนกันไป สำหรับคนเชียร์บอล และอีกอย่างที่ลืมไม่ได้คือ ความสะบักสะบอมของร่างกายสังขาร เพราะการดูกีฬาตอนเขาเตะกันสดๆ นั้น อารมณ์ความรู้สึกย่อมแตกต่างจากการไปนั่งดูคลิปย้อนหลังอยู่แล้ว
ประตูน้ำ..ไม่เหลือรอยอดีต
ห่างเหินจากย่านธุรกิจที่เรียกว่า "ประตูน้ำ" เกือบ 1 ทศวรรษ เมื่อวันก่อนกลับไปอีกที เพราะมีภารกิจความจำเป็นที่ต้องไปแวะเวียน ฉะนั้น เมื่อมีโอกาสไปเยือนถิ่นเก่าแต่ดั้งเดิม ก็ต้องตามหา "ของอร่อย" ที่ขึ้นชื่อแถวนั้นสักหน่อย
สังคมอุดมด้วยมิจฯ
ขยันจริงขยันจัง ถ้าให้คะแนนได้ก็คงให้คะแนนเต็ม100 ไม่มีหัก!! ไปเลยสำหรับบรรดา "มิจฉาชีพ" แก๊งคอลเซ็นเตอร์ทั้งหลาย